hướng nghiệp về ngành cơ khí

• Thread starter nguyenbaducanh
  • Ngày mở chủ đề
N

nguyenbaducanh

Author
Chào mấy thím ạ . E có đứa em trai học lớp 12 sắp lên đại học . Nó nhắm đến ngành cơ khí vì nó thích máy móc . Nhưng em đọc qua nhiều nơi thì thấy mọi người thường bảo cơ khí bây giờ không được như xưa nữa. Nhất là phần lương lậu rất thấp . Chỉ đủ nuôi 1 người chứ nuôi gia đình hơi khó . Vậy có thím nào làm bên cơ khí hay có bạn bè làm cơ khí cho e xin lời khuyên với được không ạ . E cảm ơn ạ

silhouette

Active Member
Thống kê đến nay cả nước có 460 trường đại học và cao đăng, trong đó 224 đại học (không kể quốc phòng an ninh) và 236 cao đẳng, tổng quy mô đào tạo 2,2 triệu sinh viên. Trung cấp và dạy nghề có lẽ không kể hết.

Vậy nên người có khả năng đưa ra định hướng nghề nghiệp giá trị là nhìn vào tương lai chứ không phải quá khứ và hiện tại (5 năm là quãng thời gian rất dài đủ để thay đổi ngôi của bất kỳ ngành nghề nào đang hot, nhiều khi lao vào ngành đang thịnh được một hai năm thì suy lại chán muốn đổi).

Quay lại ngành cơ khí, thuộc nhóm ngành kỹ thuật, vất vả, con đường lập nghiệp sẽ là
"A journey of a thousand miles begins with a single step". Nhưng đất nước phát triển không thể không dựa trên cơ sở công nghiệp, như Trung Quốc đã và đang.

Vì vậy em bạn thích thì nên ủng hộ, rồi định hướng chuyên ngành cụ thể hơn như lĩnh vực tự động hoá, ô tô, tàu thuỷ, gia công chế tạo, hay thiết kế,v.v... từ đó nhất tâm theo nghề mà tu luyện.

Last edited:

chau2707

Active Member
Chào mấy thím ạ . E có đứa em trai học lớp 12 sắp lên đại học . Nó nhắm đến ngành cơ khí vì nó thích máy móc . Nhưng em đọc qua nhiều nơi thì thấy mọi người thường bảo cơ khí bây giờ không được như xưa nữa. Nhất là phần lương lậu rất thấp . Chỉ đủ nuôi 1 người chứ nuôi gia đình hơi khó . Vậy có thím nào làm bên cơ khí hay có bạn bè làm cơ khí cho e xin lời khuyên với được không ạ . E cảm ơn ạ
Trước tiên bác nên bỏ từ "THÍM" ra vì trong forum này có nhiều thành viên là thạc sĩ, tiến sĩ và giảng viên !
-------------
Quay lại chủ đề, thích là một lẽ nhưng để theo được nghề là một lẽ hoàn toàn khác, em bác "THÍCH MÁY MÓC" chỉ là điều kiện cần, để theo đuổi thì cần thêm nhiều yếu tố khác.
Kể cho bác nghe 1 câu chuyện : tớ có thằng em con người Cô, năm 2013 nó đang học 12 và rất mê oto như Lamboghini, Ferarri... và gia đình nó quyết định sau khi tốt nghiệp THPT sẽ để nó học ngành oto. Có dịp tớ sang nhà nó chơi, nghe mẹ nó nói sẽ để nó học ngành oto nên tớ muốn xác nhận lại và sự thật ra nó chỉ thích hình dáng của mấy chiếc siêu xe như các tay Cường Đô La hay Minh Nhựa...và thế là tớ tư vấn CƠ KHÍ CHẾ TẠO MÁY sẽ làm ra bộ vỏ của chiếc xe. Bây giờ nó đã là một kỹ sư cơ khí chế tạo máy và đã từ bỏ hoàn toàn sở thích mê siêu xe do phải lựa chọn giữa đam mê và hiện thực.
Bác phải biết trong 1 cái máy nó bao gồm rất nhiều ngành (điện tử, tự động hoá, chế tạo máy...). Nếu chỉ vì mê 1 cái máy mà chọn ngành cơ khí thì có thể sẽ dẫn đến một sai lầm trầm trọng !

N

nguyenbaducanh

Author
Vậy có bác nào có thể tiết lộ hộ e mức thu nhập đc k ạ .