Hữu duyên tương ngộ Cimatron E11

Author
Tháng rồi qua Xiêm “luận kiếm” với anh em đồng đạo, đang ngồi nghỉ mệt thì thấy một thằng da cam đi ngang ngó bộ quen lắm bèn chặn đường hắn lại hỏi :

• Chú em nhìn quen lắm, hình như đã gặp ở đâu rồi ?
Hắn thưa :

• Dạ, em là Cimatron E11, chắc anh lộn em với anh trai Cimatron E10 của em

• A, hóa ra chú em là Cimatron E11 à. Đợt này các anh qua đây cốt là để xem chú em mày ra sao. Gớm, chú mày chửa trâu hay sao mà ra đời muộn thế. Anh là anh cứ nghĩ chú được sinh vào đầu năm cơ

• Vâng. Em cũng mong sớm ra đời để theo bước anh mình chu du thiên hạ nhưng mấy ông bố của em sợ em chưa đủ lông đủ cách nên cố tình “ấp” em thêm một thời gian nữa cho ra đường khỏi bị giang hồ ăn hiếp ạ

• Ừ. Các bố tính vậy cũng phải. Lóng rày giang hồ hiểm ác lắm, cứ gọi là tranh đấu để giành ngôi vị độc tôn, hiệu lệnh thiên hạ. Nhưng thôi, gác lại chuyện đó đi. Đã có duyên gặp nhau ở đây thì chú em mày cũng nên cho các anh biết sơ qua những ưu điểm của chú so với thập ca của chú đi

• Vâng. Em xin bắt đầu từ giao diện người dùng và tính năng quản lí tập tin. Cải tiến đáng kể nhất về giao diện là người dùng đã có thể sử dụng chức năng Zoom/Pan/Rotate mà không cần dùng đến phím Ctrl

• Ồ, nghe hay đấy. Anh nói thật với chú là anh phải nghe rất nhiều lời than phiền về điều này từ khách hàng. Xem ra bây giờ thì ổn rồi nhỉ. Cho chú 1 điểm cộng. Còn gì nữa không ?

• Nhiều chứ anh. Với tính năng Delete Unused Files, người dùng có thể xóa những file không dùng trong bản vẽ lắp từ đó tiết kiệm dung lượng đĩa và việc nén tập tin cũng nhanh hơn. Ngoài ra, giao diện Xplorer cũng được thiết kế lại, nhìn thân thiện hơn, cho phép người dùng duyệt file ở dạng Thumbnail luôn rồi đấy ạ

• Thế tốc độ làm việc thế nào ?

• Hihi, anh cứ là cho em cơ hội để thể hiện bản thân. Nếu so với ông anh E10 của em thì em có tốc độ mở/lưu file nhanh hơn đến 40% trong một số trường hợp đấy ạ.

• Kinh thế à ! Chú nói thế thì anh biết thế. Nhưng phải để anh và các khách hàng thực nghiệm mới được. Nhỡ đâu đến lúc ấy lại phát hiện ra tình huống “chỉ mang tính chất minh họa, sản phẩm thực tế có thể khác với quảng cáo” thì sao ?

• Vâng. Anh cứ test thử và cho biết kết quả. Cimatron luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp của khách hàng mà.

• À, mém tí em quên, em còn một tính năng có thể giúp khách hàng luôn trong trạng thái 3D đó là Export PDF 3D, tức là em có khả năng xuất mô hình 3D sang định dạng PDF 3D để khách hàng có thể quan sát chúng tốt hơn ngay cả khi máy tính không được cài Cimatron (tất nhiên, máy tính phải được cài phần mềm đọc tập tin PDF)

• Nãy giờ chú toàn nói về việc hỗ trợ khách hàng. Thế với những nhân viên chăm sóc khách hàng như anh, chú có hỗ trợ gì không ?

• Hi hi. Làm sao em quên các anh được. Em đã được tích hợp công cụ Create a movie để ghi lại những thao tác trên màn hình, sẽ giúp các anh rất nhiều trong việc chuẩn đoán lỗi và hỗ trợ khách hành nhanh chóng và chính xác hơn trong trường hợp các anh không thể remote vào máy khách hàng.

• Rất tốt. Trước đây nếu không remote được vào máy khách hàng, anh toàn phải bảo họ chụp hình hoặc mô tả, việc này mất nhiều thời gian mà đôi khi lại không chính xác. Cho anh gửi lời cảm ơn đến các bố Cimatron nhé.

• Dạ vâng. Chuyển sang phần vẽ phác 2D. Điểm cải tiến đáng kể nhất là tính năng Auto Reference cho phép người dùng bắt đối tượng tham khảo tự động mà không cần dùng lệnhAdd Reference

• Anh xin lỗi ngắt lời chú. Ý chú có phải là người dùng có thể click vào bất kì đối tượng nào đã có trên mô hình để dùng nó làm chuẩn mà không cần phải dùng công cụ Add Reference đúng không ?

• Đúng ạ.

• Ôi trời. Thế thì tốt quá. Thật ra tính năng này lẽ ra phải có từ rất lâu rồi chú ạ. Nhưng thôi, dù sao cũng rất đáng khen vì từ nay anh và các khách hàng sẽ không phải mất thời gian vào việc chọn chuẩn nữa.

• Chuyển sang phần thiết kế 3D, đầu tiên em muốn giới thiệu những cải tiến mang lại sự hài lòng hơn cho khách hàng, điều mà em biết lẽ ra các anh của em đã phải làm

• Tốt. Nói anh nghe xem nào

• Em biết các anh rất hay dùng lệnh Modify > By Sketcher để sửa mặt bị lỗi và 100% các anh đều muốn các bề mặt này dính lại với nhau. Trước đây, việc này phải thực hiện thủ công bằng lệnh Stitch. Hiểu được đây là một việc bắt buộc nên đến đời của em, nó được thực hiện hoàn toàn tự động thông qua tùy chọn Autostitch ạ.

• Good. Lắm khi anh cũng tự hỏi tại sao chuyện mọi người đều muốn làm mà Cimatron không làm giúp luôn cho nó nhanh. Giờ thì ổn rồi.

• Kế đến là việc em có thêm nhiều tùy chọn khi khách hàng sử dụng lệnh Composite Face. Nếu như trước đây cứ thấy mặt nào tiếp tuyến là anh Cimatron E10 của em gom tất cả lại với nhau thì nay em đã biết nhận dạng đặc tính của bề mặt để người dùng quyết định xem có nên gom chung tất cả hay để tách rời ra.

• Ừ, về mặt dựng hình thì nếu 2 mặt phẳng liên kết với nhau bằng 1 mặt cong thì dù cho chúng tiếp tuyến cũng nên tách riêng biệt chứ không nên gom hết lại với nhau

• Chính xác đó anh. Và còn 1 chuyện em biết các anh vẫn thường “rủa” những đàn anh của em đó là việc “hạ thủ bất quờn” khi tạo Composite Curve. Đến đời của em, em đã được trang bị tính năng Flip để chuyển hướng mũi tên trong trường hợp các anh muốn chọn thêm 1 đường curve ở phía đầu đường Composite thay vì phải cancel lệnh để thực hiện lại.

• Trời mẹ đất ơi ! Chú có biết anh hoan nghênh tính năng này thế nào không (nghĩa là trước đây rủa anh chú nhiều lắm đấy).

• Hic, hic. Em biết mà. Có lẽ vì bị ngứa lỗ tai nên các bố của em mới nâng cấp em đấy ạ. Cuối cùng, em muốn giới thiệu với anh một cải tiến mới nữa trong lệnh Extend. Chắc hẳn anh cũng biết trước kia lệnh Extend chỉ chơi với Surface thôi. Nghĩa là nếu mô hình đang ở solid thì anh phải Unstitch trước khi …

• Đấy đấy, anh không thể nhớ hết bao nhiêu lần anh phải gặp cái bảng thông báo kiểu dạy đời của các người anh chú trong tình huống này, mà đâu phải do anh dốt, chỉ là anh quên thôi. Chán vãi chú ạ !

• Vâng, thì cũng vì biết như thế nên khi em ra đời, các bố Cimatron đã dặn tuyệt đối không để mất lòng các anh trong tình huống này. Điều đó có nghĩa là với Cimatron E11, các anh có thể thao tác với lệnh Extend ngay trên mô hình solid luôn. Và để xem như tạ lỗi, em khuyến mãi thêm cho các anh 3 tùy chọn để kéo dài bề mặt theo các hướng vuông góc, tiếp tuyến và góc bất kỳ luôn đấy ạ.

• Ngon. Anh nghĩ các khách hàng của anh sẽ rất hài lòng với những tính năng này.
Thực ra câu chuyện còn dài nhưng vì đến giờ buffet rồi nên Khương mỗ đành tạm biệt thằng em Cimatron E11. Cũng may là đã kịp thời cập nhật được những cái gọi là highlight mà lẽ ra phải có từ trước của em nó. Kính trình cho quần hùng các lộ được rõ. Chi tiết hơn hẹn các hảo hớn dịp khác sẽ cập nhật tiếp.
PS : Trước khi chia tay đã kịp rờ mó em nó và ghi lại thành video để các lộ anh hùng có thể tham khảo thêm

Last edited:
Ðề: Hữu duyên tương ngộ Cimatron E11

tính năng Delete Unused Files nằm ở đâu vậy anh Khương? và sử dụng như thế nào?

Author
Ðề: Hữu duyên tương ngộ Cimatron E11

tính năng Delete Unused Files nằm ở đâu vậy anh Khương? và sử dụng như thế nào?
- Click nút Open hay New để mở hộp thoại Xplorer của Cimatron
- Click nút phải chuột vào một file assembly của Cimatron và chọn Delete Unused Files để xóa những tập tin tạm (.bac) hoặc những tập tin không dùng trong Assembly được chọn hoặc xóa cả hai

Last edited: