Inventor: Mô phỏng lắp ráp, mô phỏng động học, mô phỏng cái gì cũng được. Thật đơn giản!

• Thread starter LEQUANGTHANG
  • Ngày mở chủ đề
Q

quocchinh

Author
Bác xem lại nhé , E kiểm tra link vẫn còn tốt mà.Riêng file tiện bị lỗi rồi E đã thông báo rồi,down được nhưng không giả nén được.
Mấy bữa nay E bận ôn thi không có thời gian up lại mong các bác thông cảm nha.Cuối tuần này thi xong E sẽ up lại.

Chúc vui.

A

anhchangkysu

Author
Chào các bậc đàn anh, em đang học nghành chế tao máy,mà có nhiều phần miềm cho cơ khí quá,các anh cho em ý kiến là khối nghành này có nên dùng inventor không?

Chào các bậc đàn anh, em đang học nghành chế tao máy,mà có nhiều phần miềm cho cơ khí quá,các anh cho em ý kiến là khối nghành này có nên dùng inventor không?
Tôi trả lời cho: CÓ
Nếu bạn học BK TPHCM ngành CTM thì sẽ có 1 môn mô hình hóa hình học dùng IV là phần mềm phục vụ môn học.
Còn ra làm thì đụng phần mềm nào xào phần mềm ấy:71:. Không đụng tới 3D thì cứ Autocad là xong.

D

DTTD

Author

Chào Bạn tuỳ thuộc vào mục đích mình học và ứng dụng sau này.Khả năng của Inventor là rất tốt trong việc thiết kế máy như bánh răng và mô phỏng động.Vẽ thì cũng tạm ổn nhưng tool vẽ mặt thì hơi kém so với các phần mềm khác như solidwork. Việc chọn phần mềm học còn tuỳ thuộc vào bạn muốn học gì , làm gì và ứng dụng như thế nào. Còn làm đồ án trong trường học thì học Inventor là rất hợp. Vì Bạn có thể bỏ ra thời gian rất ngắn có thể làm quen với nó và sử dụng các tool tạo hình. Inventor còn có một thư viện rất đồ sộ,Và một điểm khác biệt là có phần design trong part assembly.
Chúc Bạn học tốt

Nếu bạn học BK TPHCM ngành CTM thì sẽ có 1 môn mô hình hóa hình học dùng IV là phần mềm phục vụ môn học.
Còn ra làm thì đụng phần mềm nào xào phần mềm ấy:71:. Không đụng tới 3D thì cứ Autocad là xong.
- trong đề cương mô hình hóa phần thực hành có dạy Inventor nhưng chỉ mang tính giới thiệu, và dạy cơ bản thôi bác ơi, nên tự học trước.
- theo mình đã là sinh viên cơ khí thì nên học và biết 1 phần cadcam, nên sài các phần mềm tích hợp là hay nhất (ProE, NX, Catia...) chứ còn đụng gì mới lo học thì hơi trễ , mình phải xác định ngay từ đầu mà có hướng đầu tư thích hợp.Còn CAD là cơ bản sinh viên cơ khí nào cũng phải biết. Các phần mềm có xu hướng tiến lại gần nhau như hình chóp nhọn, do đó khi học nên học chuyên 1 phần mềm thôi, rồi từ đó tiếp cận các phần mềm khác dễ dàng, khi học nên cố gắng học bang tiếng Anh nhé (đây là lời khuyên của 1 thầy CADCAM trong trường BKHCM khi mình hỏi) .
chúc các bác học tốt.

T

teenpop

Author
Sao bạn không dùng Inventor nhỉ??? Mình hiện tại bây giờ chỉ dùng 2 phần mềm đó là Inventor và Autocad 2D thôi. Các phần mềm mà bạn lanhchuabl đề cập nằm trong Tứ đại gia CADCAM rồi, nhưng chọn phần mềm nào để dùng thì còn là 1 vấn đề khác. ProE bạn có thể xuất ra máy CNC còn Inventor thì không xuất được. Mà xuất để làm gì??? Đây mới là vấn đề, khi bạn chọn con đường cho tương lai rằng bạn sẽ là kỹ sư thiết kế thì mình nghĩ Inventor hay SolidWork là những phần mềm mà bạn nên chọn (theo kinh nghiệm của bản thân-mình là kỹ sư thiết kế). Còn bạn chọn con đường khác như theo nghành khuôn mẫu hay ngành khác thì bạn lại có sự chọn lựa khác. Theo mình, bạn nên chọn con đường nào để theo trước rồi hãy chọn phần mềm phục vụ cho con đường đó sau nhé.
Chúc bạn sớm tìm được con đường cho riêng mình!

Các bạn có suy nghĩ tại sao các công ty lớn bỏ một khoản tiền lớn mua các phần mềm hạng nặng NX, Catia ko? đơn giản là khi chuyển dữ liệu giữa các phần mềm sẽ bị mất một phần nhiều hay ít, do đó nên sài các phần mềm tích hợp. Inventor, Solidworks, mechanical desktop...là các phần mềm tầm chung, và giá rẻ hơn nhiều so với nhóm tứ đại Cad, nên thích hợp các công ty vừa và nhỏ chỉ có nhu cầu nhất định. Tóm lại cần dựa vào mục đích sử dụng mà chọn phần mềm thích hợp. Theo mình vẫn nên đầu tư chuyên 1 cái thôi, đã học thi học luôn 1 trong tứ đại Cad lun, sau này chuyển sang các phần mềm khác cũng dễ dàng. Hiện tại xu hướng khuôn mẫu rất thịnh hành nên học tứ đại CAD.

B

bichhy

Author
Chào anh em. tôi mới nhận đồ án tốt nghiệp có liên quan đến Inventor. Search trên google vô tình vào được meslab thấy hay quá nên đăng ký thành viên luôn. Tôi thì chưa biết j về Inventor cả, may mắn gặp được anh em có nhiều kinh nghiệm thế này thì tốt quá rồi. Đồ án của tôi phải làm 2 việc mà tôi thấy khó khăn nhất. Đó là mô hình hóa máy tiện, mô phỏng động học và động lực học của nó. Anh em có thông tin mách bảo giùm nhé! Thanks!!!
Ah, anh em có tài liệu j về Inventor thì send cho tôi tham khảo với. Tôi thấy trên thị trường có ít sách hướng dẫn học quá.

Last edited by a moderator:
D

DTTD

Author
Làm máy tiện mô hình hóa và mô phỏng động thì Inventor làm được còn mô phỏng động lực học thì khó đó.Bởi Mình cũng chưa làm cái này bao h. Lần trước thầy giáo cũng bảo làm mô phỏng động lực học cái này. Nhưng nghĩ kỹ thì Inventor chỉ có phân tích stress analysis trong môi trường part thui thì làm sao mô phỏng động lực học được cơ chứ.

L

LEQUANGTHANG

Author
Chào anh em! Lâu nay bận cái bảo vệ đồ án TN nên ít ghé vào. Vui mừng vì mới có thêm các thành viên mới. Anh em đang bình luận nên xài cái gì. Đang ngồi ở cái mục Inventor thì xai IV thôi chứ còn hỏi cái gì nữa, muốn xài cái khác thì đừng ghé vô đây. Nói vui là xài cái nào thì đó là quyền lực chọn của anh em, theo mình thì liệu cơm mà gắp mắm thôi. Nói một cách nghiêm túc là đã muốn xài các phần mềm 3D thì tối thiểu phải biết sử dụng Autocad 3D, cơ sở của hình học không gian và hệ toạ độ tương đối, vài một chút kiến thức về tin học và ngoại ngữ. Còn CAD 3D và các nền tảng chưa có thì khó đấy.
Còn anh bạn gì đang làm đề tài mô phỏng máy tiện thì anh nên chọn IN. Cái mô phỏng động lực học theo mình nghĩ là hơi khó đấy, không chỉ riêng IN mà trên các phần mềm khác cũng vậy. Sách hướng dẫn mô phỏng động học về In hầu như trên thị trường không có thì phải. Mình chỉ đang xài In 9.0 mà mô phỏng động học OK cả. Hôm qua bảo vệ cái đồ án TN trình chiếu mấy vi deo mô phỏng động học cái máy đang làm OK cả.
Chào anh em

Chào anh em. tôi mới nhận đồ án tốt nghiệp có liên quan đến Inventor. Search trên google vô tình vào được meslab thấy hay quá nên đăng ký thành viên luôn. Tôi thì chưa biết j về Inventor cả, may mắn gặp được anh em có nhiều kinh nghiệm thế này thì tốt quá rồi. Đồ án của tôi phải làm 2 việc mà tôi thấy khó khăn nhất. Đó là mô hình hóa máy tiện, mô phỏng động học và động lực học của nó. Anh em có thông tin mách bảo giùm nhé! Thanks!!!
Ah, anh em có tài liệu j về Inventor thì send cho tôi tham khảo với. Tôi thấy trên thị trường có ít sách hướng dẫn học quá.
đồ án của bạn gần giống đồ án của mình ngày trước

tìm trong ổ cứng thấy còn 2 phần mô phỏng động học hộp xe dao máy tiện up lên bạn xem thử nếu đúng thứ bạn cần mình tìm tiếp up lên cho bạn sau

http://www.4shared.com/file/77249445/48d764f4/duong_truyen_bang_tay.html
http://www.4shared.com/file/77250010/2abaad8/TU_DONG_DOC.html

Last edited:
K

kyvu85

Author
Anh em cho mình hỏi 1 tí nha.
Mình đang dùng bản Autodesk Inventor Professional 9. Mình muốn mô phỏng 1 chi tiết,ví dụ như con dao tiện chẳng hạn,nghĩa là nó vừa đi theo phương chạy dao và vừa quay quanh trục đứng của nó.Nhưng khi mình mô phỏng theo 2 bước là tạo chuyển động theo phương chạy dao.sau đó tạo chuyển động quay quanh trục đứng.Sau đó mình group 2 chuyển động lại với nhau.Nhưng kết quả thì nó đi theo đường xoắn như khoanh nhang muỗi(mình quên tên gọi của đường dạng này là j.AE thông cảm nha).
A e nào bít mô phỏng TH này làm ơn help mình cái nha.Thanks nhiều.

Mình đang dùng bản Autodesk Inventor Professional 9. Mình muốn mô phỏng 1 chi tiết,ví dụ như con dao tiện chẳng hạn,nghĩa là nó vừa đi theo phương chạy dao và vừa quay quanh trục đứng của nó.Nhưng khi mình mô phỏng theo 2 bước là tạo chuyển động theo phương chạy dao.sau đó tạo chuyển động quay quanh trục đứng.Sau đó mình group 2 chuyển động lại với nhau.Nhưng kết quả thì nó đi theo đường xoắn như khoanh nhang muỗi(mình quên tên gọi của đường dạng này là j.AE thông cảm nha).
Tớ chưa rõ ý của bạn! Dao tiện chuyển động hay chi tiết chuyển động, mà nó gồm 1 chuyển động tịnh tiến + một chuyển động quay à ?

A

alo

Author
Jon được nhưng bung nén toàn bị lỗi là sao? bực mình quá!

T

teenpop

Author
Nếu không nhầm thì bạn dùng Studio để mô phỏng phải không? Mô phỏng trong Studio cần phải thiết lập góc tọa độ chính xác lắm (cái này tôi không rành) nhưng lúc trước bị giống bạn. Khi tôi cho chuyển động vừa xoay vừa lăn thì nó lại xoay quanh 1 trục khác vì trục đó là gốc tọa độ ban đầu khi tạo part<----potay.com đến giờ luôn.

B

bichhy

Author
Chào V28, mình đã xem 2 video mô phng ca bn. Ban có sản phẩm j liên quan đến mô phỏng động học máy tiện thì up lên cho mình và mọi người cùng tham khảo nhé!

Last edited by a moderator:
D

DTTD

Author
Ðề: Inventor: Mô phỏng lắp ráp, mô phỏng động học, mô phỏng cái gì cũng được. Thật đơn giản! Mời anh em cho ý kiến

Lâu lâu chưa làm gì. Buồn buồn lôi help ra upload lên cho anh em cùng xem cho vui cửa vui nhà ;))

Đồng thời nhân vụ vừa đưa máy tính lên nhà trẻ Trần anh. Ở nhà hơi buồn

D

dinhmanh

Author
Ðề: Inventor: Mô phỏng lắp ráp, mô phỏng động học, mô phỏng cái gì cũng được. Thật đơn giản! Mời anh em cho ý kiến

chao ca nha
minh da tim hieu inventor cung duoc mot thoi gian
nhung van chua lam duoc phan DYNAMICS INVENTOR (de lay do thi van toc va gia toc)
Bac nao co tai lieu hoac biet o dau co tai lieu chi giup minh voi
Thanks!

F

fun_seeker

Author

Chào các anh !
Các anh cho em hỏi là Inventor có khả năng mô phỏng quá trình uốn cong một đoạn ống không vậy ! Mình đã thử nhưng cũng chỉ uốn được một góc ( Như hình sau ) Cái mình muốn là nó cong sát vào cái khuôn tròn >_< Mình muốn hỏi Inventor có khả năng này ko ? Thank nhiều ^_^

Inventor làm đc đấy!nhưng bạn đặt lực ở vị trí ấy thì nó chỉ thế thôi! bạn thử di chuyển lực ra đầu đoạn ống xem, nó sẽ khác đấy! chúc bạn thành công!