Inventor: Mô phỏng lắp ráp, mô phỏng động học, mô phỏng cái gì cũng được. Thật đơn giản!

• Thread starter LEQUANGTHANG
  • Ngày mở chủ đề
N

Nguyen Pho

Author
Ðề: Inventor: Mô phỏng lắp ráp, mô phỏng động học, mô phỏng cái gì cũng được. Thật đơn giản!

mô phỏng cao thủ thì không nói làm gì, chứ bình thường thì em cũng làm được, các bác có gì cứ liên lạc vào mail: nguyenpho_206 cho em

Last edited by a moderator:
Ðề: Inventor: Mô phỏng lắp ráp, mô phỏng động học, mô phỏng cái gì cũng được. Thật đơn giản!

mô phỏng cao thủ thì không nói làm gì, chứ bình thường thì em cũng làm được, các bác có gì cứ liên lạc vào mail: nguyenpho_206 cho em
Theo như ý nghĩa của tiêu đề mà bạn đặt ở Topic thì bạn nên upload và hướng dẫn một vài ví dụ để thể hiện điều "thật đơn giản" mà bạn đang đề cập đến trong bài viết nhé , để mọi người có thể thấy được và thốt lên rằng "ồ , nó đơn giản thật" nhé :1:
Chứ liên lạc vào email bác để làm gì? Bạn đang lập topic để nhận làm file mô phỏng dùm moị người à?

Thân!
Nguyenthanh.

W

Windy

Author

Chào các bác, các bác cho e hỏi chút về việc xuất file mô phỏng sang video nhé, bác nào biet chi giúp em với.chuyện là vầy. em dang phân rả sản phẩm của mình ròi cho mô phỏng cách lắp ghép bằng file Video nhưng không hiểu tại sao khi chon record thi no báo phải chon các thông số nhưng sao khi chon xong roi thi file Video nhận được lai không tự động chạy được.

Nhờ Bác Phuc Linh upload hình lên giúp em nhé, em không biết cách up. em gui email cho bác nhé. cám ơn bác trước nha.

Windy

@Windy: Bạn có thể gửi cho mình lỗi của file mà bạn đang làm không? mình nghĩ mình có thể giúp bạn

Pathétique

Active Member

Cái tiêu đề topic nghe sốc thật, mình tò mò quá nên ghé vào. Mình chỉ lưu ý bạn chủ topic trình bày chặt chẽ hơn mà thôi.

Trước hết mình xin nói là mình cũng từng dùng Inventor, ProE, Catia, Solidwork rồi, nhưng thật sự không quá chuyên nghiệp như bạn.

Bạn nói mô phỏng không biết có phải là simulation không. Nếu là simulation thì mình e rằng bạn nói hơi quá. Cần phân biệt 1 cách chặt chẽ design, modeling và simulation. Modeling là diễn tả 1 hiện tượng bằng ngôn ngữ toán và simulation là giải các hệ phương trình ấy. Mình mới đọc 1 paper review về các phần mềm, thì Inventor chưa làm được việc simulation fluid mechanics. Ngoài ra lúc mình làm khóa luận, cần simulate trường điện từ, sau đó couple với tính toán thermomechanics bằng mô hình cho loại vật liệu gốm mới thì vượt quá khả năng của Ansys, Abaqus chứ chưa nói đến Inventor.

Điều dễ thấy nhất là Inventor là 1 phần mềm thương mại, như 1 hộp đen máy bay, không thể biết có gì bên trong, và vì thế không thể simulate tất cả với nó.

Vài dòng góp ý nhỏ. Chúc bạn vui vẻ!

nghe cái tên toppic đẫ thấy thích rồi! tiện đây nhờ bạn giúp mình mô phỏng cơ cấu bàn kẹp của tay roboot ! ý mình là cầm nắm được vật thể nhé ! giống như một robot thật !:D

Goi các bản vẽ chi tiêt qua cho minh
Bản vẽ lắp ráp nó
Mình mới xài tới phiên bản R10 thôi nhé
Nếu cùng phiên bản thì gởi thẳng qua
Nếu phiên bản lớn hơn thì block file qua định dạng .*step nhé
Nói trước là lò xo ko mô phỏng chính xác được nhé
Gởi qua, xem duọc mới nhận lời đó
Chào huynh
Quang Tèo kiêm lun Quang Thắng đó
tên đăng nhập cũ lạc pass nên đi bằng tên mới này

tơ nghỉ có nhiều người chưa làm được cậu biếtt nên làm hướng dẫn để mọi người cùng học hỏi ! nếu làm như bạn thì không hay lám ! viết lên đây còn lưu trử được người khác không biết có thể tìm kiếm và học hỏi sau này nữa

Last edited:

ngồi mày mò ra được cái này ! đáng ra người ta kẹp nhưng mình chẳng biết kẹp đành xúc vậy

Last edited:

Mình cũng dùng inventor được gần 3 năm.cũng mày mò được chút ít về mô phỏng.khi mình mô phỏng cái máy 80 chi tiết máy đã treo lên treo xuuống.mà giờ nghe nói có cao thủ mô phỏng hàng ngàn chi tiết thì hơi choáng.trong khi đó máy mình cấu hình là:cpu CPU.E2.9 ram 2Gcacj màn hính rời 1G.nếu bạn có mẹo gì hay mô phỏng mà không treo máy post lên cho anbh em biết với nhé

@vanhung89ct : việc làm giảm hiệu suất làm việc với những Assembly gồm nhiều chi tiết dĩ nhiên là có và hãng Autodesk cũng đã phổ biến tàil iệu hướng dẫn người sử dụng thực hiện điều này . Tài liệu đó mình đã chia sẻ ở đây, bạn có thể tham khảo thêm

http://www.meslab.org/mes/threads/10241-nhung-cau-hoi-ve-inventor/page30#293

Nhưng việc gì cũng có giới hạn của nó . Những thủ thuật mà hãng hỗ trợ làm giảm hiệu suất hoạt động của máy khi làm việc với các Assembly lớn cũng chỉ dao động hiệu suất trong một khoảng nhất định . Với cấu hình máy của bạn thì để làm việc và mô phỏng cụm hàng ngàn chi tiết thì treo máy là điều tất nhiên rồi . Ở tập đoàn lớn , họ sử dụng Inventor để làm việc và phân tích mô phỏng với các cụm chi tiết lên tới hàng ngàn Part thì cấu hình của họ dùng như sau Core I5 Win 64bit , Ram 8G , Graphic Card 2G .

Nên với cấu hình bạn nêu trên , nếu làm việc với Assembly lớn thì có tinh chỉnh giảm hiệu suất làm việc như thế nào thì cũng không có ý nghĩa gì đâu:)

Rgs.

Nguyenthanh,

C

caytregayvt

Author

toàn ngồi nói ko có thấy up file hay video gì đâu

N

nguyentay

Author

Những gì anh em đã làm và share lên, chúng ta đều thừa nhận là rất good, tuy nhiên chỉ nhìn nó thôi thì cũng không giải quyết được vấn đề...giờ và đi mài mò nghiên cứu thì lâu lắm.
Thật là biết ơn các bạn nhiều hơn nếu các bạn làm một bài hướng dẫn đầy đủ để các bạn đi sau, các bạn mới, các em sinh viên...được học hỏi và có tài liệu để học tập. Rút ngắn được time nghiên cứu lại cái cũ và dành time đó vào nghiên cứu những cái mới để share lên diễn đàn và chúng ta có cái mới để học, tài liệu sẽ phong phú hơn...
Kính mong các anh, các bạn...nhiệt tình giúp đỡ!

@vanhung89ct : việc làm giảm hiệu suất làm việc với những Assembly gồm nhiều chi tiết dĩ nhiên là có và hãng Autodesk cũng đã phổ biến tàil iệu hướng dẫn người sử dụng thực hiện điều này . Tài liệu đó mình đã chia sẻ ở đây, bạn có thể tham khảo thêm

http://www.meslab.org/mes/threads/10241-nhung-cau-hoi-ve-inventor/page30#293

Nhưng việc gì cũng có giới hạn của nó . Những thủ thuật mà hãng hỗ trợ làm giảm hiệu suất hoạt động của máy khi làm việc với các Assembly lớn cũng chỉ dao động hiệu suất trong một khoảng nhất định . Với cấu hình máy của bạn thì để làm việc và mô phỏng cụm hàng ngàn chi tiết thì treo máy là điều tất nhiên rồi . Ở tập đoàn lớn , họ sử dụng Inventor để làm việc và phân tích mô phỏng với các cụm chi tiết lên tới hàng ngàn Part thì cấu hình của họ dùng như sau Core I5 Win 64bit , Ram 8G , Graphic Card 2G .

Nên với cấu hình bạn nêu trên , nếu làm việc với Assembly lớn thì có tinh chỉnh giảm hiệu suất làm việc như thế nào thì cũng không có ý nghĩa gì đâu:)

Rgs.

Nguyenthanh,
Theo mình, để làm việc với hàng ngàn chi tiết lắp ráp thì cần máy cấu hình : Corei 7, Ram 12Gb, Card 4Gb- 6. :D . Trong 4rum mình có người dùng máy cấu hình như thế thật đấy :D
Máy mình là corei5, Ram 4Gb, Card 1Gb, nhưng làm việc với cụm hơn 300 chi tiết 1 chút , khi chỉnh sửa trực tiếp trong môi trường asm hoặc thay đổi thông số là có dấu hiệu đơ rồi chứ đừng nói hàng ngàn chi tiết, mặc dù đã bỏ mấy hiệu ứng hình ảnh bóng bẩy ...khi Render ra video muốn Frame là 30, khung 1208x720 là chip cứ trăm phần trăm :))

D

duonglam375

Author

A up lên đi cho em xem với. Giờ em đang học inventor mà không biết làm sao hết.

H

halen

Author
Dynamic inventor 2010

nhờ chỉ giáo. em đã cài dynamic 2003 phiên bản hiện nay có trên diển dàn vào inventor 2010, nhưng không dùng được cứ báo lỗi. em thì chưa biết về dynamic trong inventor nên không biết là lỗi gì và do đâu. em cũng không có tài liệu về dynamic inventor 2010. các bác chỉ điểm với. mong các tiền bối đi trước chỉ giáo cho. trân trọng!

H

halen

Author
nhân đây các bác chỉ giúp lam sao để có thể học hỏi và rành rọt inventor.trân trọng

Last edited by a moderator:

Bạn cài teamview đi mình connect vào rồi mình xem có giúp được gì không. Còn về tài liệu thì bạn kiếm cuốn Up and running autodesk inventor simulation 2010 do tác giả người Ấn Độ viết đó.

H

halen

Author

5745 passwod
169 791 185 ID

H

hieuld5189

Author

nói thì hay mà chẳng thấy làm gì cả