Inventor và sản phẩm

G

gachoi8x

Bác gachoi trường nào vậy mà có cái máy đẹp vậy, bác có làm chuyển động máy được không vậy có gì chỉ giáo cho anh em với nhé..........
Mình học công nghiệp HN bạn à, mình cũng làm chuyển động bên trong rồi nói chung trông cũng tàm tạm thôi, mình cũng đang nghiên cứu cái này thôi.....

Author
Các bạn vẽ đẹp thật. Nếu cố gắng áp dụng vào trong sản xuất thực tế được thì hay biết mấy. Hy vọng những ý tưởng của các bạn sẽ sớm thành hiện thực. :67:

Đây là cánh quạt mình vẽ:

Last edited by a moderator:
D

dinhtu031288

Bác beend à cánh quạt của bác hình như em không thấy gân trợ lực cánh quạt thì phải.......

Mình tạo ra các mặt phẳng khác nhau, rồi vẽ các hình chữ nhật chiều rộng là 2, chiều dài thay đổi, sau đó dùng Loft bạn à. Hình như nhìn cũng chưa được rõ lắm.

Mới tập vẽ mà, các bạn có cách vẽ nào hay hơn, minh xin thỉnh giáo nhé.

Thanks!

A

alo

Thân chào bác ZECH! Em là rất có cảm tình với cái cổng trục của bác đới,,...... vì em cũng đang tập tành vào lĩnh vực này nên rất quan tâm, bác cho em xem chi tiết kết cấu dầm biên với, em đang rất cần, cảm ơn bác rất nhiều.
Nếu có thể, bác gửi cho em xin 1 bản qua mail: thoigian.lt@gmail.com Cảm ơn bác lần nữa..!

D

dinhtu031288

Mình tạo ra các mặt phẳng khác nhau, rồi vẽ các hình chữ nhật chiều rộng là 2, chiều dài thay đổi, sau đó dùng Loft bạn à. Hình như nhìn cũng chưa được rõ lắm.

Mới tập vẽ mà, các bạn có cách vẽ nào hay hơn, minh xin thỉnh giáo nhé.

Thanks!
Bạn thử vào trang này xem cách hướng dẫn nhé mình thấy cánh quạt này cũng chuẩn rồi.
http://hauionline.com/showthread.php?t=30245

Author
Thân chào bác ZECH! Em là rất có cảm tình với cái cổng trục của bác đới,,...... vì em cũng đang tập tành vào lĩnh vực này nên rất quan tâm, bác cho em xem chi tiết kết cấu dầm biên với, em đang rất cần, cảm ơn bác rất nhiều.
Nếu có thể, bác gửi cho em xin 1 bản qua mail: thoigian.lt@gmail.com Cảm ơn bác lần nữa..!
Chào bạn alo. Bạn muốn xem dầm biên của xe con hay của khung cổng? Cũng đơn giản thôi bạn à. Bạn cứ tham khảo cụ thể ở quyển "Tính toán máy trục" của Đào Trọng Thường í. Có gì anh em mình trao đổi sau.OK. Hy vọng sẽ được hợp tác làm ăn với bạn. :3:

Author
Đây là hộp giảm tốc mình thiết kế từ hồi còn là sinh viên. Lâu ngày bây giờ bỏ ra xem lại và chỉnh sửa để làm bài giảng cho trung tầm đào tạo DKS. Một vài hình ảnh của nó nè:

Các bạn có nhu cầu học tập và nâng cao trình độ về lĩnh vực CAD/CAM/CAE hãy đến với trung tâm đào tạo DKS. www.dks.edu.vn

A

alo

Chào bạn alo. Bạn muốn xem dầm biên của xe con hay của khung cổng? Cũng đơn giản thôi bạn à. Bạn cứ tham khảo cụ thể ở quyển "Tính toán máy trục" của Đào Trọng Thường í. Có gì anh em mình trao đổi sau.OK. Hy vọng sẽ được hợp tác làm ăn với bạn. :3:
Bác cho em xem cả 2 thì càng tốt ah.
Cuốn "Tính toán máy trục" em đã check trên google rồi nhưng mà hông có bác ơi, nếu bác có ebook thì cho em xin một bản với! em mới ra trường chưa lâu nên tất cả các tài liệu, sách vở em rất thích ạ. Thank's !!!

B

bichhy

Woo, e thấy các anh có nhiều sản phẩm hay quá. Bjo e mới bắt đầu học Inventor, không biết đến khi nào mới đạt được đẳng cấp như này.
Em có câu hỏi này: 1 sản phẩm bao gồm rất nhiều chi tiết được lắp ráp lại với nhau. Vậy nếu chưa có kích thước của từng chi tiết thì phải làm thế nảo?

Woo, e thấy các anh có nhiều sản phẩm hay quá. Bjo e mới bắt đầu học Inventor, không biết đến khi nào mới đạt được đẳng cấp như này.
Em có câu hỏi này: 1 sản phẩm bao gồm rất nhiều chi tiết được lắp ráp lại với nhau. Vậy nếu chưa có kích thước của từng chi tiết thì phải làm thế nảo?

Câu hỏi của bạn "lạ"quá:60:.
Không có thì sao mà xây dựng được mô hình của chi tiết đó chứ??
Hay ý bạn là đã có hình vẽ 3D của chi tiết muốn tìm hiểu về kích thước... của từng chi tiết một:7:.

D

DTTD

Câu hỏi của bạn Mình xin trả lời như sau : Để làm được các bản vẽ như vậy không phải là khó nhưng cũng không phải là dễ. Để làm được điều này còn tùy thuộc vào tư duy vẽ của mỗi người.Học 3 hôm cũng có thể vẽ 1 hộp giảm tốc nhưng khi đó nó sẽ vẽ bằng cách tư duy của 3 ngày.Còn thời gian lâu hơn thì tư duy vẽ tốt hơn.
Còn khi vẽ 1 bản vẽ lắp gồm nhiều chi tiết thì ta có thể vẽ trực tiếp trên Assembly như vậy cũng ko cần kích thước ta vẫn vẽ bình thường.Còn cách vẽ trên Assembly thì bạn có thể tìm hiểu ở rất nhiều tài liệu nó có phần này đó.Chúc bạn học tốt

B

bichhy

Cảm ơn các anh đã cho ý kiến.
Em muốn mô hình hóa máy tiện T616 và mô phỏng động học của nó. Vậy trước hết e phải vẽ được từng chi tiết của máy sau đó thì lắp ráp lại phải ko? Tất nhiên nếu vẽ được thì phải có kích thước thật của nó. Có khi nào phải tháo máy ra và đo thông số của từng chi tiết một???

T

teenpop

Chắc là phải vậy thôi. Mục đích của bạn là vẽ lại máy thì phải tháo các chi tiết ra mà đo kích thước.
Nếu có khả năng thì chỉ đo kích thước bao của các bộ phận rồi tự cho kích thước chi tiết của nó<---người ta gọi là thiết kế là bạn tự cho kích thước sao cho phù hợp và hoạt động được.
Nhiều khi tháo máy ra rồi lắp vô lại thì máy không hoạt động được đó--->be careful!

Ðề: Inventor và sản phẩm

Lâu lắm rồi hôm nay tặng các bác sạc ĐT NOKIA nhé:

Author

Bạn Beend vẽ khá đẹp. Hy vọng sẽ được thấy các sản phẩm mới hơn của bạn.

Ăn cơm rồi đi dạo thôi:

Em chỉ vẽ nh cái bình thường mình gặp thôi, chắc ra đi làm còn nhiều sản phẩm hay hơn nhiều, các anh cùng chia sẻ nhé.