Inventor xuất sang định dạng Autocad thì mỗi chi tiết có thể trở thành một block không?

• Thread starter damvinhduy
  • Ngày mở chủ đề
D

damvinhduy

Author
Xin chào các cao thủ về Inventor. Em có một câu hỏi nhỏ mà em nghỉ chắc nhiều người cũng rất quan tâm. Em đã thiết kế các chi tiết trong môi trường Part, chuyển sang môi trường Assembly để lắp ráp, sau đó chuyển qua môi trường Drawing và cuối cùng là Save copy as với định dạng Autocad. Em muốn hỏi có cách nào để khi xuất sang định dạng Autocad thì mổi chi tiết trong Inventor sẽ trở thành một Block trong Autocad được không, vì như thế sẽ rất dễ dàng chĩnh sửa cũng như thay thế. Mong các cao thủ chỉ giúp. Em xin cảm ơn.

Ðề: Inventor xuất sang định dạng Autocad thì mỗi chi tiết có thể trở thành một block không?

Xin chào các cao thủ về Inventor. Em có một câu hỏi nhỏ mà em nghỉ chắc nhiều người cũng rất quan tâm. Em đã thiết kế các chi tiết trong môi trường Part, chuyển sang môi trường Assembly để lắp ráp, sau đó chuyển qua môi trường Drawing và cuối cùng là Save copy as với định dạng Autocad. Em muốn hỏi có cách nào để khi xuất sang định dạng Autocad thì mổi chi tiết trong Inventor sẽ trở thành một Block trong Autocad được không, vì như thế sẽ rất dễ dàng chĩnh sửa cũng như thay thế. Mong các cao thủ chỉ giúp. Em xin cảm ơn.

Không nhất thiết phải cao thủ mới trả lời được,dễ tự ái quá.

sau đó chuyển qua môi trường Drawing -Chuyển cái gì qua môi trường drawing,cụm lắp hay chi tiết.mà phải gọi là xuất bản vễ thì mới đúng.

Em muốn hỏi có cách nào để khi xuất sang định dạng Autocad thì mổi chi tiết trong Inventor sẽ trở thành một Block trong Autocad được không.

Chi tiết trong môi trường Drawing của bản lắp hả bạn!Nếu nói như vậy block ở đây là block của chi tiết dạng 2d.

Bạn hãy sửa lại nội dung cho đúng nhé.

D

damvinhduy

Author
Ðề: Inventor xuất sang định dạng Autocad thì mỗi chi tiết có thể trở thành một block không?

sau đó chuyển qua môi trường Drawing -Chuyển cái gì qua môi trường drawing,cụm lắp hay chi tiết.mà phải gọi là xuất bản vễ thì mới đúng.

Em muốn hỏi có cách nào để khi xuất sang định dạng Autocad thì mổi chi tiết trong Inventor sẽ trở thành một Block trong Autocad được không.

Chi tiết trong môi trường Drawing của bản lắp hả bạn!Nếu nói như vậy block ở đây là block của chi tiết dạng 2d.

Xin cảm ơn anh đã nhắc nhở. Khi em nói chuyển sang môi trường lắp ráp sau đó mới xuất sang bản vẽ 2D thì tất nhiên là cụm chi tiết lắp ráp rồi. Còn nếu chỉ một chi tiết đơn lẽ thì không cần phải tạo block làm gì. Ý em muốn hỏi là có thể bằng cách nào đó mà khi xuất từ bản vẻ 2D trong Inventor sang định dạng Autocad thì mổi chi tiết lắp ráp bên Inventor sẽ trờ thành 1 Block ở bên Autocad được không. Xin cảm ơn anh và mọi người.

leviettienCTM

Active Member

Xin cảm ơn anh đã nhắc nhở. Khi em nói chuyển sang môi trường lắp ráp sau đó mới xuất sang bản vẽ 2D thì tất nhiên là cụm chi tiết lắp ráp rồi. Còn nếu chỉ một chi tiết đơn lẽ thì không cần phải tạo block làm gì. Ý em muốn hỏi là có thể bằng cách nào đó mà khi xuất từ bản vẻ 2D trong Inventor sang định dạng Autocad thì mổi chi tiết lắp ráp bên Inventor sẽ trờ thành 1 Block ở bên Autocad được không. Xin cảm ơn anh và mọi người.
mỗi chi tiết trong cụm lắp của AIP trong Drawing thành 1 block??? :-/
cái này thì mình chắc là không được rồi! vì khi bạn thiết kế lắp ráp ràng buộc chúng lại và kết xuất ra bản vẽ 2D thì nó là 1 Block rồi (nếu bạn chuyển sang CAD cũng thế), bạn muốn nó là từng Block riêng biệt thì tự Edit đi thôi! :-??

D

damvinhduy

Author

mỗi chi tiết trong cụm lắp của AIP trong Drawing thành 1 block??? :-/
cái này thì mình chắc là không được rồi! vì khi bạn thiết kế lắp ráp ràng buộc chúng lại và kết xuất ra bản vẽ 2D thì nó là 1 Block rồi (nếu bạn chuyển sang CAD cũng thế), bạn muốn nó là từng Block riêng biệt thì tự Edit đi thôi! :-??
Xin cảm ơn bạn. Mình muốn khi xuất từ Inventor sang Autocad để dễ chĩnh sửa. Một cụm lắp có rất nhiều chi tiết, mà mổi chi tiết lại có nhiều đối tượng nửa. Nếu tạo block từng chi tiết trong cad thì rất mất công và không có ý nghĩa.

D

damvinhduy

Author

Một "cao thủ" như Linkinpark cũng đành bó tay sao? Chỉ được cái bắt bẻ.

leviettienCTM

Active Member

Xin cảm ơn bạn. Mình muốn khi xuất từ Inventor sang Autocad để dễ chĩnh sửa. Một cụm lắp có rất nhiều chi tiết, mà mổi chi tiết lại có nhiều đối tượng nửa. Nếu tạo block từng chi tiết trong cad thì rất mất công và không có ý nghĩa.
ủah! sao kì lạ vậy! bạn thiết kế xong rồi cho ra bản vẽ kết xuất trong .IDW => được kái bản 2D DWG rồi! bây giờ lại chuyển sang CAD chỉnh sửa nữa! hjk! có làm sao không nhỷ??? :-/

Một "cao thủ" như Linkinpark cũng đành bó tay sao? Chỉ được cái bắt bẻ.
Một vài lời với damvinhduy như thế này nhé :
Mình nghĩ bạn là người đặt vấn đề và mọi người trên diễn đàn Mes đều có thể đọc qua topic của bạn,dĩ nhiên nếu họ biết họ có thể chia sẻ cách giải quyết cho bạn,nhưng nếu như vấn đề của bạn không rõ ràng,không hiểu mục đích của bạn là làm gì thì liệu có thể trả lời cho bạn không?

Nói thật mình trước đây một trong những phần mềm sử dụng đầu tiên là Inventor và Mechanical Desktop,cơ sở để tìm hiểu các phần mềm khác,mình cũng đã sử dụng Inventor,và MDT Export cái drawing mà bạn nói qua Autocad,nhưng các đối tượng hình học trong drawing đó đều bị Explode ra thành các line và Arc hay circle,thành ra vấn đề của bạn mình không làm được vì có lẽ là mặc định trong inventor thôi (nếu có chỉnh sửa được thì mình nghĩ là chỉnh sửa các thông số trong Export thôi).

Trong inventor khi xuất bản vẽ cho một cụm lắp thì bản vẽ của cụm lắp đó đối với inventor có thể vẫn là cụm lắp 2d-tức là khi bạn mở bản vẽ lắp bằng inventor nó vẫn hiểu là bản lắp của các chi tiết rời,lúc đó có thể xem như một block nhưng không chỉnh sửa được đặc trưng hình học của mỗi chi tiết.Nhưng khi bạn đã xuất qua Autocad thì Autocad thì bạn à liệu Autocad có hiểu đó là bản vẽ của một cụm lắp hay không,thì lúc đó các chi tiết mới được xem như một block chứ.Lúc đó bạn mới chỉnh sửa được đúng không.

Một khía cạnh khác cho đối tượng 3D,ví dụ một file chi tiết hay một cụm lắp khi bạn dựng nên bằng Inventor chẳng hạn khi bạn xuất File đó sang đuôi của phần mềm khác như SolidWorks chẳng hạn thì bạn có thể chỉnh sửa các chi tiết đó được không,hay chế độ lắp của cụm lắp đó cũng vậy.

Như vậy vấn đề của bạn mình chỉ giới hạn câu trả lời theo quan điểm của mình là không thể xuất bản vẽ của một cụm lắp từ Inventor sang Autocad (2D) mà mỗi chi tiết là một Block được.
Trên đây là ý kiến của mình thôi,khả năng mỗi người có hạn mình chỉ nói như vậy với bạn,bạn hiểu sao thì hiểu.

Hy vọng vấn đề của bạn sẽ có cách giải quyết khác.
Chúc bạn thành công
.

G

Giacat

Author

Tạo mỗi chi tiết là một block thì mình không chắc, nhưng mỗi chi tiết cho thành một layer groups thì có thể làm được. Tuy nhiên các đường nét vẫn bị vụn như thường
Khi save copy as bạn chọn định dạng .dwg. Trong hộp thoại “ DWG File Export Options” bạn chọn AutoCad Mechanical :

Ở bước tiếp theo với lựa chọn “Parts Only” bạn sẽ tạo ra file đuôi .dwg với mỗi chi tiết là một layer groups :

N

nvande

Author

ủah! sao kì lạ vậy! bạn thiết kế xong rồi cho ra bản vẽ kết xuất trong .IDW => được kái bản 2D DWG rồi! bây giờ lại chuyển sang CAD chỉnh sửa nữa! hjk! có làm sao không nhỷ??? :-/
Mình cũng đồng ý với bạn leviettienCTM.

Với Inventor, bạn có đầy đủ các công cụ để tạo ra 1 bản vẽ 2D hoàn chỉnh từ dữ liệu 3D đã thiết kế; và bất cứ thay đổi nào về thiết kế cũng nên xuất phát từ dữ liệu 3D này.

Hãy coi khi làm việc với Inventor, khái niệm file bản vẽ 2d là *.idw (tất nhiên Inventor có hỗ trợ file *.dwg theo cả 2 chuẩn của Inventor và AutoCad)

Thông thường, mình chỉ chuyển dữ liệu 2D này sang dạng file *.dwg chỉ khi khách hàng yêu cầu.

kool có ý kiến như thế này:
- Xuất bản vẽ trong Inventor hoàn toàn dựa vào khối 3D (ipt - part hay iam - assembly), nếu bạn hiệu chỉnh khối 3D thì bản vẽ sẽ tự động hiệu chỉnh theo. Còn về khối thì bản thân các file ipt và iam đã là một khối rồi, chỉ cần hiệu chỉnh các khối 3D này.
- Không nhất thiết phải xuất bản vẽ để làm việc trong moi trường AutoCAD vì bản thân phần Drawing của Inventor rất mạnh, hỗ trợ định file idw hay dwg.
- Khi suất file thì phải kèm theo file khối 3D, còn nếu chỉ giao file idw hay dwg thì trên máy khác không mở được file vì miss mấy file 3D.
- Nên xuất file pdf để in và giao cho khác hàng.
kool :)

H

hieucn

Author

mọi người cùng giải thích cho mình tại sao dùng inventor 2012 xuất bản vẽ 2D lưu dưới dạng DWG nhung sao khi mở bằng Autocad 2012 thì không chỉnh được các đường nết trong mỗi hình chiếu (chim chỉa đi chẳng hạn). và bản 2D này trên dang giấy nền trắng không phải dạng cổ điển cua cad lad nền đen. mỗi hình chiếu là 1 block. cách khắc phụn như thế nào mông mọi người giúp đỡ. cảm ơn mọi người.