Kỹ Sư Hàn Thất nghiệp!

Discussion in 'Tâm sự - Nghề nghiệp' started by kien0707, Jul 9, 2012.

1. kien0707

kien0707 New Member

Em tốt nghiệp ngành Công Nghệ Hàn trường Bách Khoa. Em Nghe mọi người nói ngành Hàn là ngành Hot, sao khi ra trường em chẳng thấy công ty nào tuyển Kỹ Sư Hàn thế này? Em toàn làm trái ngành và giờ thì đang ngồi chơi xơi nước. Tuy rất yêu nghề Hàn nhưng sao thấy nản quá. Mong các Bác chỉ giáo.

2. trungtq.211

trungtq.211 New Member

3. Phuongdoosan

Phuongdoosan New Member

Last edited: Jul 10, 2012
    Ðề: Kỹ Sư Hàn Thất nghiệp!

Theo như những gì bạn ghi, bạn là người rất tâm huyết với chuyên ngành và nghề của mình- kỹ sư Hàn. Có lẽ bạn chưa gặp đúng môi trường hay công ty để khẳng định bản thân.
    Bạn chịu khó tìm hiểu trong miền Nam ( Vũng Tàu, Đồng Nai, Sài Gòn) xem sao. Cơ hội cho bạn khá nhiều nhưng ở đây yêu cầu cần có kinh nghiệm ở các công ty tuyển kỹ sư Hàn. Hãy thử tại các công ty khác với vai trò là thợ Hàn hoặc kỹ sư Hàn để từng bước tiến lên một cách vững chắc.
    Chúc bạn sớm kiếm được công việc phù hợp.

4. kieumao

kieumao New Member

theo mình nghĩ ngành hàn muốn sin đúng nganh hàn thì bạn có thể sin vào những công ty lập trình điều khiển bởi robot hàn.ví dụ như honda,yamaha,vpic1...chữ xin vào cty nhỏ họ không đủ điều kiện đầu tư đâu.chúc bạn sớm có công việc theo ý muốn.

5. vietphuock04

vietphuock04 Member

Last edited: Jul 10, 2012

Bạn học đại học 5 năm, trong đó 4 năm bạn học học tất cả kiến thức cơ bản của ngành cơ khí rồi mà,mọi lĩnh vực của ngành cơ khí bạn đã nắm qua rồi.
    Nếu bạn xin vào công ty gia công thì cũng đứng máy như bao người khác,bạn làm không khó.
    Nếu bạn thích thiết kế, bạn có thể học lại phần mềm cad cam, ở mức cơ bản bạn làm được.
    Nếu bạn thích kiếm tiền, nhiều tiền thì đi buôn, không cần kiến thức chuyên sâu cũng được.

Nếu bạn yêu nghề hàn,muốn tìm hiểu sâu về lĩnh vực của mình, chỉ cần bạn biết cách, kiên trì, biết cách quan hệ với đúng người.Mình chắc chắn bạn sẽ có việc làm trong vòng 1 tháng.
    Bạn mình bên Vietso , PCST cũng hay tuyển kỹ sư, chuyên gia hàn.

Thời còn trẻ, mình có anh bạn làm thợ hồ ở quê. Nghe lời xúi dại, lên Vũng Tàu học chứng chỉ hàn quốc tế của dầu khí,học phí mất hơn 3000$,. Học xong, đi làm cả tăng ca chỉ được 30-40 triệu/tháng.
    Lại có ông bạn khác, làm ruộng ở quê, vác theo bao gạo và 2 con gà vào Sài gòn kiếm việc làm. Bị lừa bán vào công ty sản xuất hàng Inox, làm được 2 năm, trốn về quê , mua cái máy hàn Tig mở cửa hàng.Giờ trở thành ông trùm chuyên dụ con nít người ta về làm không công.

6. iron_cube

iron_cube Member

Hiện tại kinh tế vẫn còn khó khăn, các công ty đều thu hẹp nguồn nhân lực ít tuyển dụng. Mình làm bên chuyên bán máy hàn thì thấy các công ty ngoài Bắc hồi này đầu tư máy móc cũng khá ít không rõ tình hình trong Nam thế nào. Mình thấy thất nghiệp cũng không nên quá bi quan hãy tận dụng thời gian này để bổ sung các chứng chỉ tiếng Anh, chứng chỉ Hàn quốc tế. Nó sẽ rất hữu dụng khi có cơ hội đến. Bạn cũng xem tìm kiếm các khóa đào tạo để đi lao động nước ngoài.

Chúc bạn thành công và đứng quên kiên trì tìm việc đấy

7. duyetctmbk

duyetctmbk New Member

Chào các bạn,

Chuyện là mình đã đi làm được một thời gian và cảm thấy công việc không phù hợp nên mình đã quyết định đi học master. Sau khi kết thúc học kỳ 1, trong một vài ngày tới mình sẽ phải chọn lĩnh vực nghiên cứu. Mình định lựa chọn ngành Hàn, tuy nhiên vẫn còn một số thắc mắc mong các bạn chia sẻ kinh nghiệm:
    + Hiện xin việc làm ngành Hàn ngoài bắc có khó không, đặc biệt là các trường đại học vì sau một thời gian đi làm mình thấy có lẽ là mình phù hợp với việc nghiên cứu hơn.
    + Kỹ sư có hay phải tiếp xúc với môi trường Hàn không vì mình đọc báo có thấy nói là ngành này cũng được xếp vào nhóm không có lợi cho sức khỏe :4:

Ngoài ra mình tốt nghiệp ngành cơ điện tử, chuyển sang học hàn có khó khăn lắm không ^^

Thanks các bạn!

8. kien0707

kien0707 New Member

cám ơn các bác đã chia sẻ. Nhưng em thấy tương lai ngành Hàn ngoài Bắc ảm đạm quá. có lẽ thời gian tới em nên đi xa. Nhưng trong nam họ lại cần kinh nghiệm. Em thấy rối bời quá. Mà học chứng chỉ Kiểm tra hàn ở đâu vậy mấy Bác?

9. iron_cube

iron_cube Member

Công ty mình ngày trước có tham khảo bên này về đào tạo kỹ sư bán hàng: http://www.ctwel.com. Các khóa học đều được đào tạo theo tiêu chuẩn AWS và hình như cũng được cấp chứng chỉ theo tiêu chuẩn hoa kỳ. tuy nhiên giá khá là cao đấy hồi trước mình hỏi giá một khóa kỹ sư bán hàng cũng tầm 5M rồi các cái khác chắc sẽ cao hơn, nhưng tiền nào của đấy bạn tham khảo nhé.

10. Phuongdoosan

Phuongdoosan New Member

Bạn chịu khó tìm hiểu, trong Nam đặc biệt là Vũng Tàu có đạo tạo về CWIP.
    Bạn cũng có thể nộp đơn vào DSVN http://www.doosan-vina.com tìm cơ hội thử thế nào?
    Hiện tại số lượng tuyển kỹ sư ở DSVN cũng tương đối hạn chế và khó khăn hơn chứ không như vài năm trước.
    CV có trên website bạn có thể download và ứng tuyển.

11. luongidc

luongidc New Member

Theo mình nghỉ thì ngành hàn là mảng phụ của các công ty chế tạo cơ khi nhưng không thể thiếu.
    do tình hình kinh tế hiện đang khó khăn nên bạn chịu khó nhẫn nại một chút là được.
    trong thời gian chời đợi thì bổ xung thêm kiến thức chẳng hạn như tiếng anh, ..

12. kachiusa185

kachiusa185 New Member

Thất nghiệp một thời gian cũng có cái hay, trải qua đủ cung bậc cảm xúc. Người bi quan thì tự ti, mặc cảm, chán chường. Người lạc quan thì cũng lo lắng đấy nhưng không để nó chiếm hết tâm trí mà dành thời gian nhìn lại mình, tranh thủ rèn luyện kỹ năng còn thiếu. Mặt khác tận dụng mọi nguồn thông tin để tìm việc làm. Nghỉ càng lâu thì khao khát được làm việc tăng bấy nhiêu. Quan trọng là em đừng bao giờ từ bỏ niềm tin ở bản thân. Anh cũng từng thất nghiệp 3 tháng để kiếm một việc làm yêu thích nên có thể hiểu được tâm tư của em lúc này.
    Một điểm mạnh của sinh viên BK HN là rất đoàn kết. Anh thấy dù ở trong Nam, nhưng năm nào các bạn ấy cũng tổ chức họp mặt đồng môn rầm rộ lắm. Em có thể tìm thông tin qua những cựu sinh viên hay nhờ bạn bè hỏi giùm.
    Nếu vào Vũng Tàu, hãy thử qua các cty như: XN Xây Lắp Vietsovpetro, PTSC-MC, PVC-MS, Lilama 18-3, Alpha...
    Cố lên nhé, chúc em có việc làm như ý!

13. Trong Ngo

Trong Ngo New Member

Chào Kiến, Có một số chia sẽ của anh Kỹ sư hàn về vấn đề nghề nghiệp với chủ đề "Kỹ Sư Hàn - Anh Là ai" đang được thảo luận khá sôi nổi và cũng có nhiều ý kiến trái chiều nhau. Nhưng khá hữu ích. http://vnwelding.net/?p=123

Vì nội dung thảo luận khá dài nên không tiện copy vào đây. Bạn cư vào đó, Hy vọng sẽ có những ý kiến mà bạn có thể cho bạn những gợi ý nào đó về nghề "Kỹ sư hàn"

Công đồng Công nghệ hàn VN trên FB: http://www.facebook.com/vnwelding

14. vinhquangbk

vinhquangbk New Member

Dear Kien0707.
    Chắc em khóa 51. Anh cũng là kỹ sư hàn K49, mới ra trường anh cũng như em bây giờ, không tìm được việc nào cả. Ở miền Bắc mà tìm được việc cho một welding engineer thì hơi khó em ạh. Nếu như vào được miền Nam, đặc biệt là Vũng Tàu thì em mới thấy kỹ sư hàn có giá trị như thế nào! Đi một ngày đàng học một sàng khôn em ạh!

15. gem

gem Member

Chia sẻ cho bạn 1 số kinh nghiệm có thể có việc ngay nếu như bạn thật sự yêu nghề
    1. Bạn hãy nắm chắc kiến thức ngành bạn trước hết (thường các công ty tuyển dụng ngành hàn thì họ sẽ bảo bạn làm các quy trình hàn như WPS, QPR .... theo các quy chuẩn các quốc tế => tôi cho bạn 2 mảnh vật liệu nào đó bảo bạn viết quy trình hàn theo DIN chẳng hạn thì bạn phải trả lời đc ngay hoặc biết cách tra ra)
    2. Bạn tìm đến các công ty đóng tàu lân la trà đá cafe hỏi các anh thợ hàn, kỹ sư hàn về kinh nghiệm, về công việc. Trực tiếp đến phòng tuyển dụng nhân sự hoặc qua các kỹ sư để biết lịch tuyển dụng (họ tuyển dụng thường xuyên lắm). Ngoài ra là các công ty kết cấu thép ... nhiều lắm.
    3. Nếu bạn uyên thâm trong 1 lĩnh vực nào đó. VD: máy hàn chẳng hạn, bạn có thể chém gió với các nhà tuyển dụng thương mại, họ sẽ nhận bạn ngay.
    4 Nếu thực sự bạn đam mê, đùng để khi nào gặp nhà tuyển dụng, họ lại thất vọng về bạn.
    5. Chúc may mắn

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Loading...