Kỹ thuật tháo bulong và ốc vít

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN
Author
1. Cách lấy bulong bị gãy nằm trong máy:

Đôi khi chúng ta gặp sự cố 1 con ốc gãy ngang nằm trong máy như thế này, có cách nào lấy ra không?

Đầu tiên bạn cần dũa phẵng đầu ốc để có thể khoan vào nó, lấy 1 cái dùi nhọn đóng vào giữa tạo tâm khoan để tránh hư hỏng khi thực hiện.

Dùng máy khoan 1 lổ với mũi khoan nhỏ hơn con ốc(dĩ nhiên) từ tốn và nhẹ nhàng tránh bị trượt ra phía ngoài

Dùng 1 dụng cụ tháo bulong với răng ngược đóng nhẹ vào lỗ khoan với 1 cây búa (nhỏ)

Sau khi cảm thấy chắc chắn, bạn từ từ vặn ngược chiều kim đồng hồ tháo con ốc ra

2. Cách lấy con ốc bị tuôn ren hay đầu :

Có nhiều cách để lấy ra, sau đây xin giới thiệu 2 cách đơn giản:
Tuôn đầu:

Dùng đục thép tạo rãnh:

Tạo rãnh càng sâu càng tốt nếu có thể:

Để nghiêng cây đục 1 góc 30 độ, đóng ngược chiều kim đồng hồ:

Xong:

3. Trường hợp khó hơn, ốc nằm trong kẹt thì sao??!

nhìn hình chắc cũng hiểu….

3. Cách lấy và thay ốc bị sét an toàn :

Vệ sinh:

Xịt RP7 (hoặc tương tự) tra ốc vào, chờ 15-20 phút:

Xiết thêm 1 con ốc ngoài và lock kê 2 con với nhau (vặn ngược chiều nhau):

Để tháo ra, bạn vặn con ốc trong, để thay mới làm tương tự và bạn xiết vào bằng con ốc ngoài:

(bài viết của Thangksxd – Forum Motorvietnam/cyclepedia)

Sơn MDC

<b>Quản lý | Manager</b></br><b>Giải Nhì vòng 4 cu
Ðề: Kỹ thuật tháo bulong và ốc vít

mình có một thắc mắc ở cách lấy bulong bị gãy.
Chỉ khoan được khi mũi khoan nhỏ hơn thân bulong, nếu trường hợp không có mũi khoan nhỏ hơn thân bulong thì làm sao (những thân bulong nhỏ quá, hoặc không kiếm đâu ra mũi khoan nhỏ hơn)?

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN
Author

Bạn tham khảo trong catalog thử xem , kích thước mũi khoan nhỏ nhất là bao nhiêu ??? thì bạn giải quyết được vấn đề trên rồi
Bạn thấy mũi khoan mainboard để lắp các chân điện tử không ??? ~~> Kích cỡ nó khá nhỏ
Đây là một trường hợp đặc biệt thôi , ngoài ra còn nhiều cách khác để lấy bạn ạh !!!

T

tufjk2010

mũi khoan nhỏ nhất mình được biết đến là 0.05mm, có thể khoan được sâu 5mm, mình rất hoan nghênh 2 phương pháp bạn đã nêu, tuy chỉ ứng dụng trong 1 số trường hợp nhất định nhưng cũng là rất tốt vì có tinh thần chia sẽ, nếu ai có cách hay hơn thì cứ up lên, không nên hỏi vặn như vậy. sẽ làm cho người muốn chia sẽ cụt hứng

mũi khoan nhỏ nhất mình được biết đến là 0.05mm, có thể khoan được sâu 5mm, mình rất hoan nghênh 2 phương pháp bạn đã nêu, tuy chỉ ứng dụng trong 1 số trường hợp nhất định nhưng cũng là rất tốt vì có tinh thần chia sẽ, nếu ai có cách hay hơn thì cứ up lên, không nên hỏi vặn như vậy. sẽ làm cho người muốn chia sẽ cụt hứng
Đưa ra các trường hợp để thảo luận hết các ngóc ngách của vấn đề khác với hỏi vặn chứ bạn :1:. Cái này nên là khác ấy chứ.

Thường với các bulong, ốc vít có đủ diện tích thì mình thấy mọi người hay dùng cách hàn đính thêm vào phần bị gẫy để tạo thêm phần mới có đủ diện tích để dùng các dụng cụ tháo ra được, cách này có lẽ đơn giản hơn một chút.

1. Cách lấy bulong bị gãy nằm trong máy:

Đôi khi chúng ta gặp sự cố 1 con ốc gãy ngang nằm trong máy như thế này, có cách nào lấy ra không?

Đầu tiên bạn cần dũa phẵng đầu ốc để có thể khoan vào nó, lấy 1 cái dùi nhọn đóng vào giữa tạo tâm khoan để tránh hư hỏng khi thực hiện.

Dùng máy khoan 1 lổ với mũi khoan nhỏ hơn con ốc(dĩ nhiên) từ tốn và nhẹ nhàng tránh bị trượt ra phía ngoài

Dùng 1 dụng cụ tháo bulong với răng ngược đóng nhẹ vào lỗ khoan với 1 cây búa (nhỏ)

Sau khi cảm thấy chắc chắn, bạn từ từ vặn ngược chiều kim đồng hồ tháo con ốc ra

[/FONT]
Có những trường hợp không thể tháo được vì giữa bu lông với lỗ ren đã rỉ sét.
Lúc ấy chỉ trông chờ vào bàn tay người thợ.
Sau khi khoan 01 lố khoan mồi.
Tiếp tuc khoan lại lỗ to hơn( cụ thể là băng lỗ phôi ta rô vd: lỗ M10 thì khoan mũi 8.5)
Sau đó ta rô lại lỗ.

Sơn MDC

<b>Quản lý | Manager</b></br><b>Giải Nhì vòng 4 cu

Mình có một cách liệu có được không: khi bulong bị gãy thì dùng mũi khoan (<= đường kính thân bulong) khoan hết phần thân bulong sau đó chỉ việc gỡ các đỉnh bulong ra. Mà nếu có taro lại thì cũng dễ hơn.
Liệu đó có phải là một giải pháp ?

Với các trường hợp trên rùi. E thì thường làm theo cách là hàn để tiết kiệm thời gian. Hàn vào con bulong bị gãy đó một con đai ốc, hàn bên trong lỗ đai ốc với bulong gãy. Dùng cờ lê, xoáy ra bình thường thui ạ.
Mong nhận đc những cách hay từ các bác ạ.!

Chờ mong để gỡ đc đỉnh ren ra thì không thể anh ạ. Nếu a có taro thì đc ạ. Nhưng mà như thế này thì cần tỉ mỉ, cẩn thận, e sợ là tâm lỗ khoan ra khó chuẩn như lỗ cụ a,

Vì thế mới yêu cầu trình độ người thợ.

Với các trường hợp trên rùi. E thì thường làm theo cách là hàn để tiết kiệm thời gian. Hàn vào con bulong bị gãy đó một con đai ốc, hàn bên trong lỗ đai ốc với bulong gãy. Dùng cờ lê, xoáy ra bình thường thui ạ.
Mong nhận đc những cách hay từ các bác ạ.!
Có những con hàn cũng khong mở được.

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN
Author

Có những con hàn cũng khong mở được.
Phải có điều kiện anh ạ : diện tích mặt bulon gãy đủ lớn đề hàn được và chịu được moment quay và mặt gãy phải như thế nào để hàn ? Nếu không đáp ứng thì hàn cũng không mở được .

Last edited:

Thế còn mũi Taro bị gãy thì xử lý thế nào nhỉ đồng chí Hiro :4:

p/s: Mới nhìn nick Hiro tưởng cao thủ ở đâu mới xuất hiện,hóa ra là,là...:4:

Vậy nên mới có cái topic này để anh em Mes chia sẻ những cách tháo những con bulong hóc búa để rùi anh em Mes tổng hợp lấy để làm kiêm nghiệm cho bản thân, chứ đâu phải là bàn luận là cách này thì cần những gì, cách kia thì thế nào đâu ạ. Sử dụng cách nào cho phù hợp và hiệu quả nhất tùy thuộc vào hoàn cảnh riêng của mỗi con bulong+ Điều kiện cho phép tại xưởng.
Mong các anh em chia sẻ!
VD Như nhiều những con bulong, còn giác, còn cạnh mà ko sao tháo nổi thì làm thế nào?
Đang ở công trường thì móc đâu ra RP7 chứ.:105:
- Thì e thử búa vừa vặn vừa gõ nhẹ thui
- Mỏ hơi Oxy - Axetylen nung phò đai ốc nóng giãn nở ra
...

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN
Author

Thế còn mũi Taro bị gãy thì xử lý thế nào nhỉ đồng chí Hiro :4:
Một số chiêu thủ thân như sau , mỗi chiêu có ưu nhược từng theo từng trường hợp mà áp dụng thì mới có tác dụng :
1)Dùng h
(carbide) để phá:
_Định tâm vị trí lỗ cần khoan bằng h
có đường kính lớn trước(Chẳng hạn mũi tap bị gãy là M3 thì dùng h
phi 4 hay phi 5 phá chổ mũi tap bị gãy còn gồ ghề, sần sùi để tạo lỗ định vị trước)
_Dùng h
nhỏ hơn mũi tap bị gãy để phá nó(giả sử mũi tap gãy là M3 thì dùng h
phi 2)
_Sau đó nạo hết tàn dư của mũi tap gãy còn sót lại trong lỗ tap ra(lúc này bên trong lỗ mũi tap đã bị phá ra nát nhừ nhưng vẫn còn tàn dư sót lại trên thành ren)
Cách này tương đối kinh tế nhất vì chỉ tốn 2 mũi khoan h
, mỗi mũi khoảng 100USD.

2)Dùng điện cực để bắn mũi tap bị gãy, chỗ tôi thường sử dụng máy bắn điện; sau đó cũng cạo hết tàn dư ra rồi taro lại.

Nếu có sẵn máy bắn điện thì dùng cách này tối ưu nhất(với trường hợp sản phẩm nhỏ gọn có thể gá lên máy được).

3)Dùng
carbide phá banh xác cái lỗ có mũi taro bị gãy luôn, sau đó gắn taro đệm vô(nếu tôi nhớ không lầm thì tiếng Anh gọi là Herlisert thì phải), khi sử dụng
để phá thì phải dùng
có đường kính bằng đường kính chân ren của herlisert để sau đó làm ren lại.

Cách này tốn kém nhiều nhất vì phải cần có
, mũi taro dành cho herlisert, herlisert và các dụng cụ gắn herlisert vô.

KST

4) Mặt tap gãy đủ lớn thì tôi hàn vào đó một con đai ốc đủ cứng vững và vặn ra bình thường

5)Dùng một vật cứng nhọn đục mũi tap theo chiều ngược lại

6) Mỏ hơi Oxy - Axetylen nung phò lỗ tap nóng giãn nở ra lấy mũi tap gãy

Tổng hợp
………………........................................

Theo mình nghĩ là còn nhiều cách nữa anh em nào có cách nào hay hơn thì post cho anh em tham khảo nhé !!!

Last edited:

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN
Author
Ðề: Kỹ thuật tháo viscấy

Tớ xin giới thiệu cách tháo và thay thế viscấy

V

vlbaotri

Vậy cho em hỏi nếu như ốc gẩy nằm sâu thì có cách nào lấy ra không

Vậy cho em hỏi nếu như ốc gẩy nằm sâu thì có cách nào lấy ra không
Thường thì mình khoan rồi taro lại.
VD: ren M10 thì khoan lỗ phi 8 sau đó taro lại M10 tất nhiên là lúc khoan thì phải cẩn thận kẻo hỏng cái lỗ ren.