Khai báo Pivot Distance khi lập trình 5axis cho máy Head-head, Table-Head

P

pkKiepNgheo

Ðề: Khai báo Pivot Distance khi lập trình 5axis cho máy H
,
/b]

anh ipumpkin cho em xem hình đó thì đúng là trong PG minh set trục đúng như thế rùi . nhưng cái máy của em machine origin thì trục Z nó lại là trục Y như trong hình cùa anh , còn trục Y nó lại là truc Z , em đã gửi cho anh file hình của máy rùi đấy . vấn đề là post MC nó xuất ra C thì lại là B của Y như PG .

P

pkKiepNgheo

,
/b]

cty nghèo ông sếp mua máy cũ về chạy anh ah , nên ko có support . khổ đến tụi em nhân viên vận hành phải làm được thui . mấy ông sếp có biết gì đâu , chỉ biết là why? tụi mày ko chạy được , tranh luận thì ko dám nói nhiều thì đi về sớm .

P

pkKiepNgheo

,
/b]

khi về home máy thì pivot là 250mm , từ pivot đến tâm C bàn xoay la 1500mm , sai số coi như là 0 anh Hung ah.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
,
/b]

Chào bạn kiếp nghèo (nghe tội nghiệp quá chừng ) !!!

Sorry em là giờ anh mới check e-mail, khổ sao em không call 1 cú cho anh, anh nhận được hình em gửi rồi, xin phép em post lên đây nhé (nếu có vấn đề bản quyền thì anh gở bỏ, tuy nhiên chắc không có gì bí mật đâu nhỉ):

[/URL][/IMG]

Tại em không nói cho rỏ ngay từ đầu, máy này là máy Spindle đứng (Vertical), head A và table C, nhìn hình thì máy là máy to cho nên có khả năng là máy 4+1 hoặc máy 3+2, 5 axis thì chỉ để dành cho dân ....chơi (phay đồ chơi..hjhj, chứ máy to mà phay 5axis thì tốn tiền và mau hại máy.

Đây là Machine Defination của máy:

[/URL][/IMG]

Post ra code cho head A table C là ...chuyện nhỏ, chạy cho đúng mới là chuyện to...., cái này cần khảo sát và thử nghiệm lẫn tìm hiểu đúng về máy mới chạy được, nếu mà nó là 3+2 hay 4+1 thì là dạng working plane - cái này cũng khá là khó nhằn....phải có thêm những macro cũng như hiểu được macro setting bên trong máy.

P

pkKiepNgheo

,
/b]

đúng nó rùi anh ơi , hic hic .. thêm 1 vấn đề là cái bàn xoay C mình sài đồ gá tomstone đấy , nên tình hình có vẻ căng thẳng anh nhỉ , nếu anh mò đưộc thêm gì chỉ cho em nhe . cái MC này em cắt trước giờ 3 axis ko ah ,máy tính của em cùi bắp quá P4 , ram 512 , card onboard , ko thể làm gì thệm được anh ah. hu hu

P

pkKiepNgheo

,
/b]

vấn đề giải quyết xong rùi mấy anh ơi , chạy thử và cắt ok . còn lại la test và khử dung sai trục thôi .
bạn nào cần hỏi gì mình sẽ chia sẻ cho 1 ít kinh nghiệm cùi bắp của mình nhưng nó lại có hiệu quả .

,
/b]

Tương tự như bù trừ chiều dài dao, máy nhiều trục sử dụng thêm các thành phần để offset như chiều dài gage và khoảng cách tới trục xoay dao như hình. Khoảng cách kiểm soát trục xoay dao được tính bằng tổng khoảng cách offset gage cộng với khoảng cách trục xoay.

P

pkKiepNgheo

,
/b]

anh Hung reseller và anh ipumkin tình hình ko có gì mới ah , cho em update 1 tí . em thử nghiệm thành công là do bỏ MC ko sài đến nó nữa , em sài bằng lập trình tay . mấy anh có nhiều tài liệu quá mà chẳng thấy ai share hay gửi cho AE tham khảo học hỏi ? hic .....

,
/b]

anh Hung reseller và anh ipumkin tình hình ko có gì mới ah , cho em update 1 tí . em thử nghiệm thành công là do bỏ MC ko sài đến nó nữa , em sài bằng lập trình tay . mấy anh có nhiều tài liệu quá mà chẳng thấy ai share hay gửi cho AE tham khảo học hỏi ? hic .....
Mấy ngày lễ này bận bịu qá ah :D
ok, mình sẽ cố găng giúp đc những gì mình có thể.

Như vậy là máy Verital chứ không phải máy Hozirontal như bạn nói lúc đầu !

lúc công ty bạn mua máy không biết bên nhà cung cấp cấp máy có đưa file 3D của máy ?

mình cần file 3D đó để bult máy, nếu được như vậy thì hay qá.

,
/b]

Tương tự như bù trừ chiều dài dao, máy nhiều trục sử dụng thêm các thành phần để offset như chiều dài gage và khoảng cách tới trục xoay dao như hình. Khoảng cách kiểm soát trục xoay dao được tính bằng tổng khoảng cách offset gage cộng với khoảng cách trục xoay.
bạn nói rõ vấn đề này được không :D

,
/b]

Mình đã hoàn thành việc Bult máy !!

Phần đồ gá phải tính toán lại nếu muốn cắt chính xác

P

pkKiepNgheo

,
/b]

hay quá anh ơi , cảm ơn anh . , anh post thử từ MC cắt qua simulation vericut ok ko anh? anh cắt thử 1 mặt cong có nội suy cả A và C , giới hạn góc nghiêng +-<30 . phần vericut test thì em có thể làm được , post MC thì ma trận đổi thành máy ngang em cũng đổi rồi but cũng ko chắc ăn vì mới mày mò có 4 ngày . Nếu có thể anh gửi cho em file post anh đã sửa được ko anh ? để em post MC và cắt thử thực tế 1 chi tiết bằng xốp . ok hết mọi thứ em trình bày với sếp thì chuyện này AE mình sẽ gặp nhau , vấn đề này hơi tế nhị vì em ko biết sếp có chi manh tay hay ko thôi . email của em lethuynguyenthihcmvn@gmail.com

,
/b]

hay quá anh ơi , cảm ơn anh . , anh post thử từ MC cắt qua simulation vericut ok ko anh? anh cắt thử 1 mặt cong có nội suy cả A và C , giới hạn góc nghiêng +-<30 . phần vericut test thì em có thể làm được , post MC thì ma trận đổi thành máy ngang em cũng đổi rồi but cũng ko chắc ăn vì mới mày mò có 4 ngày . Nếu có thể anh gửi cho em file post anh đã sửa được ko anh ? để em post MC và cắt thử thực tế 1 chi tiết bằng xốp . ok hết mọi thứ em trình bày với sếp thì chuyện này AE mình sẽ gặp nhau , vấn đề này hơi tế nhị vì em ko biết sếp có chi manh tay hay ko thôi . email của em lethuynguyenthihcmvn@gmail.com
bạn để ý lần post trường mình có úp 1 video ,tuy nhiên lúc đó bạn ko nói rõ máy nào ( đó là máy hozirontal ),
giờ confirm lại thì máy của bạn là máy Vertical.
như vậy bài toán lại đơn giản hơn rồi .

Bạn vui lòng để lại số đt, tiện mình hỏi một số thông tin :D

P

pkKiepNgheo

,
/b]

post em đã sửa và cắt thành công rùi . Nếu ai cần thì mình có thể share .
Những gì cần làm là thực tế . Chằng có gì là secret hết , vấn đề là làm ok or no ?MC còn quá nhiều giới hạn và định nghĩa thiếu mà ta phải khai báo thêm mà thôi .

,
/b]

post em đã sửa và cắt thành công rùi . Nếu ai cần thì mình có thể share .
Những gì cần làm là thực tế . Chằng có gì là secret hết , vấn đề là làm ok or no ?MC còn quá nhiều giới hạn và định nghĩa thiếu mà ta phải khai báo thêm mà thôi .
chúc mừng bạn nhé :D