Khai triển hình gò trong Inventor

Author
Chào các bạn. Mình lập ra đề tài này để giúp các anh em làm trong lĩnh vực thép tấm hoặc bất cứ lĩnh vực gì liên quan đến khai triển sản phẩm thành dạng tấm phẳng - khai triển hình gò. Hãy đưa ra những sản phẩm của mình và các cách khai triển chúng! Hy vọng sẽ có nhiều anh em ủng hộ nhiệt tình chuyên mục này! :6:

Author
Ðề: Khai triển hình gò trong Inventor

Chào các bạn. Mình vừa thiết kế xong toàn bộ phần Đường ống áp lực cho công trình thuỷ điện Nho quế 3. Đây là hình ảnh tổng thể của nó:

Điều đáng nói ở đây là làm sao để chế tạo ra được nó. Đường kính ống khá lớn 5,0 m.
Để làm được nó trước tiên chúng ta phải tiến hành khai triển nó ra thành dạng tấm phẳng, sau đó tiến hành cắt tôn thép theo hình đã khai triển và dùng máy lốc tôn lốc thành sản phẩm hoàn chỉnh.
Bài này mình sẽ giới thiệu với các bạn phương pháp khai triển hình gò trong Inventor sau khi sản phẩm đã được thiết kế xong.

Giả sử mình muốn khai triển đoạn cút cong này:

Nó được ráp lại từ các đoạn ống khác nhau. Đây là đoạn đầu tiên của cút cong này:

Bây giờ ta tiến hành khai triển đoạn ống này. Các bạn chuyển sang môi trường sheetmetal, rồi sau đó thiết lập thông số chiều dày của ống thép. Ở đây tôi chọn thép dày 20 mm.

Sau khi đã thiết lập xong, các bạn cần tiến hành khoét một rãnh trên sản phẩm để tách nó ra:

Tiếp theo các bạn chọn công cụ Unfold để trải ống này ra:

Phần (A) ta chọn một trong 2 mặt phẳng màu vàng tại rãnh vừa khoét. Phần (B) ta chọn bề mặt ngoài của ống. Nhấn OK các bạn sẽ được một tấm phẳng được trải ra từ đoạn ống trên:

Hoàn thành!

Tiếp theo ta khai triển Cút chia nước:

Cút chia nước được chia ra thành nhiều đoạn khác nhau. Ta sẽ tiến hành khai triển 1 đoạn được chọn như trên hình:

Tiếp tục chuyển sang môi trường sheetmetal, rồi sau đó thiết lập thông số chiều dày của ống thép. Ở đây tôi chọn thép dày 30 mm.

Điều đặc biệt của hình này là hình mở nên không cần khoét rãnh như hình trên (Hình kín).

Sau khi đã thiết lập xong các thông số, ta nhấn Unfold để trải ống ra:

Phần (A) ta chọn một trong 2 mặt phẳng màu vàng ở 2 đầu ống. Phần (B) ta chọn bề mặt ngoài của ống. Nhấn OK các bạn sẽ được một tấm phẳng được trải ra từ đoạn ống trên:

Hoàn tất!
Chúc các bạn thành công! (Inventor 2010):105:

X

Xung_Doanh

Mình hỏi hơi củ chuối cái, khai triển xong, muốn lưu lại thành file có thể đọc được trong autocad thì làm thế nào?
Mình muốn save lại, nó toàn đòi phải chuyển sang chế độ cũ (chế độ không trải) nó mới cho phép save! Và mình ko tìm ra định dạng file nào có thể để cad đọc, toàn Dwf, các chuẩn của các bản 3d khác, ... trong khi autocad chỉ nhận dxf, dwg ....! Nhờ bạn tư vấn thêm!
Và mình hỏi thêm, muốn add bản 3d từ autocad vào inventor như thế nào? Mình vẽ quen bằng autocad hơn!

Re: Ðề: Khai triển hình gò trong Inventor

để add hình 3D vào cad bạn có thể chuyển sang duôi igs sau đó mở cad và insert vào cad thôi
để lấy bản chải phôi trong inventor mình thường chuyển bản 3D sang drawing rồi save coppy thành đuôi .dwg hoặc .dxf sau đó mở bằng cad
inventor và autocad cùng của autodes nên chuyển đổi giữ liệu rất tốt không bị lỗi.

X

Xung_Doanh

Thanks anh so! Ấn thanks mãi mà không thấy hiện ra, đành ghi tay vậy :(
Còn một cách lấy bản trải phôi trong Inventor ra cad là:
Sau khi hoàn thành trải phôi, chọn tool --> AEC exchange --> Save as DWG Solids. Lưu tên file cần lưu và địa chỉ cần lưu. Ok là được. sau đó vào CAD, mở file đó lên. Copy một face ra (vì định dạng của tấm trải phôi lúc này là solid), chuyển face đó về tọa độ XY, vậy là có bản vẽ trải phôi ngon lành!
Thêm một ghi chú là phải dùng lệnh unfold như bạn Zech đã hướng dẫn nhé! Đừng chọn nút Creat flat pattern! Chọn nút đó không save lại được đâu.

silhouette

Active Member

Mình hỏi hơi củ chuối cái, khai triển xong, muốn lưu lại thành file có thể đọc được trong autocad thì làm thế nào?
Mình muốn save lại, nó toàn đòi phải chuyển sang chế độ cũ (chế độ không trải) nó mới cho phép save! Và mình ko tìm ra định dạng file nào có thể để cad đọc, toàn Dwf, các chuẩn của các bản 3d khác, ... trong khi autocad chỉ nhận dxf, dwg ....! Nhờ bạn tư vấn thêm!
Và mình hỏi thêm, muốn add bản 3d từ autocad vào inventor như thế nào? Mình vẽ quen bằng autocad hơn!
Ý bạn muốn có bản trải tấm ở file autocad để đem đi cắt tôn phải ko, nếu vậy phải tạo Flat Pattern rồi "Base View" vào bản vẽ 2D ở chế độ Flat Pattern ấy, nên đưa tấm trải vào bản 2D đầu tiên, sau đó các view ở chế độ uốn nên đưa vào sau thì khi save copy as định dạng autocad sẽ có tỉ lệ 1:1 đối với tấm trải, mình chỉ biết chừng đó có gì ko rõ bạn cứ trao đổi thêm nhá ;;)

bonze

Active Member

Khai triển hình ko biến dạng thì IV làm rất tốt, nhưng với những hình thép bị biến dạng, IV có vẻ ko làm được thì phải.
Mình đã thử khai triển hình ống thu: 1 đầu vuông, 1 đầu tròn, rồi cắt đôi ra theo đường sinh của nó mà vẫn ko khai triển được, ở trên này có bạn nào có cao kiến gì về vấn đề này không thì chỉ mình với, chứ mỗi lần làm 1 hình mới, lại lôi SolidShape dùng thấy phiền phức lắm !!!

Author

Sau đây mình xin giới thiệu với các bạn cách khai triển hình ống chuyển tiếp (1 đầu vuông, 1 đầu tròn như bạn bonze thắc mắc) để các bạn tham khảo.
Hình ống chuyển tiếp có dạng như sau:

Trước hết chúng ta tiến hành dựng hình cho ống chuyển tiếp này. Các bạn tạo 2 sketch cách nhau 1 khoảng nào đó rồi dùng công cụ Lofted Flange để tạo hình.

Sau đó dùng lệnh Cut để tạo 1 rảnh khoét theo đường sinh của mô hình.

Cuối cùng ta dùng công cụ Flat Pattern để trải hình này thành hình phẳng.

Trên hình phẳng này có các đường chấm gạch màu đỏ thể hiện đường gấp của mô hình.
The End.

bonze

Active Member

Cám ơn bạn! ngày trước mình ko biết, cứ dùng lệnh loft thông thường, chứ không phải là loft flange, nên IV nó không hiểu, nên ko khai triển phẳng được :)

Trong môi trường nào, IV đều hiện các công cụ để xây dựng trong môi trường đó.

Các bạn cho mình hỏi chút là làm thế nào mình tạo đươc đoạn cut cong gồm các đoạn ghép lại với nhau như bạn zech đã viết ở trên.rồi mình mới khai triển.

Z

zerochip

Bạn Zech cho mình hỏi đường ống bạn làm đã thi công chưa?
Vì với đường ống lớn d=5m và dày 20mm thì độ giãn kim loại tại mỗi đường chấn (uốn) là lớn không biết bạn chọn hệ số K là bao nhiêu? và số lượng đường chấn là rất lớn không biết bạn định gia công bằng cách nào? Có cần chia nửa đường ống ra để gia công rồi hàn lại không?

Theo cách của bạn Zech, thì khai triển theo đường kính ngoài...Các bạn chú ý là khai triển theo đường kính ngoài thì bao giờ cũng phải trừ đi cho " độ giãn tôn "...Vật liệu có độ dày càng lớn, mà đường kính nhỏ thì độ giãn tôn sẽ rất lớn..

A

anhlam

Xin chào tất cả các bạn.
khi mình khai triển hình sau đo xuất ra cad, thì khi mở file cad lên để minh dùng lệnh bo trong cad thì hình bị gãy và không thực hiện được lệnh bo.
các bạn có cách nào khắc phục được điều đó không.
mình khai triển côn vuông tròn.
thank

H

hunken8x

Vấn đề là mình vào unfold rồi nhưng không chọn được mặt để trải hình. Mình làm theo đúng thứ tự các bước mong bạn chỉ giúp.