Khởi nghiệp sản xuất - kỹ thuật

Ngoancp

Active Member
Ban Quản trị
KHỞI NGHIỆP LĨNH VỰC SẢN XUẤT - KỸ THUẬT
Chào các bạn.

Chủ đề khởi nghiệp trở thành một chủ đề hot trong thời gian gần đây. Khởi nghiệp được sự hưởng ứng hào hứng của các bạn trẻ, được sự quan tâm và đồng hành từ chính phủ cũng như của cả xã hội. Chưa bao giờ điều kiện khởi nghiệp ở Việt Nam lại thuận lợi như thời gian này. Điều kiện khởi nghiệp thuận lợi, nghĩa là bạn sẽ có nhiều thông tin hơn, có nhiều sự trợ giúp hơn, nhưng điều đó không có nghĩa là tỷ lệ thất bại trong khởi nghiệp giảm đi trong một thời gian ngắn. Thậm chí tỷ lệ thất bại về khởi nghiệp trong giai đoạn này có thể còn cao hơn trước bỡi vì sự hào hứng quá mức của các bạn mà quên đi những sự chuẩn bị cần thiết.

Khởi nghiệp ở Việt Nam thời gian vừa qua chủ yếu rất mạnh trong các lĩnh vực công nghệ thông tin và dịch vụ. Có rất nhiều nguồn lực (tài chính, kiến thức, kinh nghiệm) được đầu tư và chia sẽ cho hai lĩnh vực này. Trong lĩnh vực kỹ thuật, sản xuất, chúng ta chưa có được những sự quan tâm nhiều như vậy. Một phần là khởi nghiệp trong lĩnh vực sản xuất, kỹ thuật đòi hỏi nhiều nguồn lực (tài chính, nhà xưởng, con người..) hơn, và tốc độ phát triển cũng khó để đạt được một tốc độ phát triển nhanh chóng như các công ty công nghệ và dịch vụ.

Các bạn và tôi, những tín đồ kỹ thuật, chúng ta không thể khởi nghiệp với dịch vụ uber bike ôm, hay cafe (ôm) chẳng hạn. Có nhiều bạn trong diễn đàn này và có rất nhiều bạn nữa, chúng ta học kỹ thuật, chúng ta làm sản xuất, vẫn đang ấp ủ cho mình ước mơ chế tạo một cái gì đó, hay mở một xưởng gì đó...v.v. Chúng ta nâng tầm nó lên thành khởi nghiệp (cho oách).

Có rất nhiều kiến thức, rất nhiều kinh nghiệm được chia sẽ, những cuộc thi ... được tổ chức cho các bạn khởi nghiệp trong lĩnh vực công nghệ và dịch vụ. Tuy nhiên trong lĩnh vực sản xuất kỹ thuật thì rất ít. Vì vậy chúng ta tự cứu mình trước khi chờ mọi người cứu vậy. Topic này mong là nơi chia sẽ các kiến thức, kinh nghiệm, là nơi chúng ta giao lưu với nhau giữa các bạn yêu thích kỹ thuật và mong muốn lập nghiệp trong lĩnh vực kỹ thuật, sản xuất.

Các bạn, nếu thế giới có Google, Facebook, Amazon, Alibaba, thì thế giới cũng có Apple, Intel, Samsung, những tượng đài trong lĩnh vực kỹ thuật, sản xuất và sáng tạo. Vì vậy, còn chần chừ gì nữa, chúng ta bắt đầu thôi. Tương lai thuộc về chúng ta, những ks kỹ thuật và công nghệ.

Đặt mua Tài liệu Thiết kế & Phát triển sản phẩm với giá ưu đãi

Ngoancp

Active Member
Ban Quản trị
Ðề: Khởi nghiệp sản xuất - kỹ thuật

Sai lầm đầu tiên của dân kỹ thuật, nhất là kỹ thuật cơ khí là suy nghĩ TỰ MÌNH LÀM, tự mình đứng máy.

Bạn suy nghĩ, bạn mở xưởng cơ khí, mua các máy tiện, phay, bào và bạn trực tiếp vận hành 1 trong số đó. Nếu bạn muốn tự mình đứng máy bạn phải mua 1 và chỉ 1 cái máy, đặt máy đó ở nhà mình (để khỏi thuê mặt bằng), và bạn trực tiếp đứng cái máy đó.

Nếu bạn định mở xưởng có từ 2 máy trở lên hoặc phải chịu chi phí thuê mặt bằng bạn đừng nghĩ TỰ MÌNH LÀM. Mà phải nghĩ đến phương án : THUÊ NGƯỜI LÀM.

dung1812

Các anh đi trước có thể chia sẻ kinh nghiệm thành công cũng như thất bại cho các em theo sau ko ạ?

Ngoancp

Active Member
Ban Quản trị

Các anh đi trước có thể chia sẻ kinh nghiệm thành công cũng như thất bại cho các em theo sau ko ạ?
Có chứ, anh lập topic này để mọi người có thể chia sẽ và học hỏi lẫn nhau. Kinh nghiệm thất bại thôi, không có kinh nghiệm thành công đâu. Không có kinh nghiệm thành công không phải vì mọi người không chia sẽ, mà trong lập nghiệp kinh doanh rất khó để nói tôi thành công vì yếu tố này hay nguyên nhân khác. Thành công là tổng hợp của rất nhiều yếu tố, mà chỉ cần một thay đổi nhỏ thôi em sẽ chuyển từ thành công sang thất bại.

VÌ VẬY KHI ĐỌC TOPIC NÀY CÁC BẠN NÊN ĐỂ Ý TỚI CÁC KINH NGHIỆM THẤT BẠI, ĐỪNG TÌM KIẾM KINH NGHIỆM THÀNH CÔNG.
(Khi các bạn học được những thất bại, trên con đường khởi nghiệp các bạn tránh được hay chiến thắng được nhiều thất bại thì các bạn sẽ thành công).

Em thấy có một hướng nữa, hiện nước ngoài rất thịnh hành đó là dịch vụ thiết kế (Outsourcing), em cũng chưa tìm hiểu kỹ về mô hình này vậy nên đưa ra để mọi người đóng góp và bổ sung thông tin.

Ngoancp

Active Member
Ban Quản trị

LÀM SAO ĐỂ ĐỌC TOPIC NÀY CÓ HIỆU QUẢ

Các bạn, khởi nghiệp kinh doanh là một công việc phức tạp nhất thế giới. Chính vì sự đa dạng, phức tạp và biến đổi không ngừng của nó nên sẽ có những kinh nghiệm, kiến thức đúng với người này và sai với người khác. Đúng ở thời điểm này và không đúng vào thời điểm khác. Sẽ không có một kiến thức, một lý thuyết nào là đúng trong tất cả mọi trường hợp.

Ví dụ : Tôi nói với các bạn là khi khởi nghiệp kinh doanh đừng quan tâm đến đầu ra, các bạn có tin không ? Sẽ có rất nhiều người nghĩ, láo toét, làm gì có sản xuất và kinh doanh mà không quan tâm đến đầu ra. Nhưng điều đó đúng với công ty của tôi, và có thể không đúng với tất cả mọi người còn lại.

Một ví dụ để các bạn thấy, với cùng một lý thuyết kinh doanh, một người có thể kinh doanh thành công, một người khác có thể thất bại và một người khác nữa làm ngược lại 180 độ cũng thành công. Đó chính là sự đa dạng và thay đổi không ngừng trong kinh doanh.

VÌ VẬY BẠN ĐỌC NHỮNG KIẾN THỨC VÀ KINH NGHIỆM TRONG CHỦ ĐỀ NÀY CÁC BẠN TƯ DUY NHƯ THẾ NÀO ?

1. Đừng tư duy như một người phản biện: bạn đọc một kinh nghiệm và phản biện lại rằng điều này không đúng, tôi thấy có nhiều người họ làm ngược lại họ đã thành công. Bạn nói đúng, nhưng khi bạn suy nghĩ vậy bạn sẽ chỉ tranh luận cho vui thôi, nó không giúp ích gì cho bạn.

2. Hày xem các kiến thức hay kinh nghiệm đó có đúng với chính mình hay không. Nếu nó đúng với chính bạn, hảy học hoặc rút kinh nghiệm. Còn nếu không đúng, hảy suy nghĩ tại sao cái này không đúng hoặc hỏi lại diễn đàn em thấy cái này chưa đúng với trường hợp của em (với chính bạn thôi), các bác giải thích dùm em với. Đừng dẫn chứng ra một lô các thành công của người khác để phản biện lại.

3. Hảy suy nghĩ, đặt câu hỏi và đặt thật nhiều câu hỏi. Viết về kinh doanh, không có ai đủ kiến thức và kinh nghiệm để viết hết tất cả các vấn đề, do đó những câu hỏi của các bạn sẽ làm sáng tỏ vấn đề.

Nhưng đừng đặt câu hỏi theo kiểu : Anh ơi, em thấy có nhiều người (A, B, C) làm ngược lại với điều này họ đã thành công sao anh bảo thất bại ? Sẽ không có câu trả lời nào thoả đáng để giải thích tại sao người khác thành công mà mình lại thất bại.

Nhưng nếu bạn đặt câu hỏi : Anh ơi tại sao các yếu tố A, B, C lại dẫn đến thất bại ? Thì có thể bạn sẽ có được thêm một số kiến thức hữu ích, bỡi vì người viết chỉ có thể nói được cho bạn kinh nghiệm của chính mình, chứ không đủ trình độ để giải thích những thất bại hay thành công của người khác.

P/s: Khó quá, viết cho chủ đề này quả thật rất khó. Do đó nếu các bạn cảm thấy có chổ nào chưa hiểu, chưa thông trong chủ đề này hảy mạnh dạn đặt câu hỏi để chúng ta cùng phân tích vấn đề.

Ngoancp

Active Member
Ban Quản trị

Sai lầm đầu tiên của dân kỹ thuật, nhất là kỹ thuật cơ khí là suy nghĩ TỰ MÌNH LÀM, tự mình đứng máy.

Bạn suy nghĩ, bạn mở xưởng cơ khí, mua các máy tiện, phay, bào và bạn trực tiếp vận hành 1 trong số đó. Nếu bạn muốn tự mình đứng máy bạn phải mua 1 và chỉ 1 cái máy, đặt máy đó ở nhà mình (để khỏi thuê mặt bằng), và bạn trực tiếp đứng cái máy đó.

Nếu bạn định mở xưởng có từ 2 máy trở lên hoặc phải chịu chi phí thuê mặt bằng bạn đừng nghĩ TỰ MÌNH LÀM. Mà phải nghĩ đến phương án : THUÊ NGƯỜI LÀM.
Ví dụ: Không bạn nào thắc mắc tại sao phải THUÊ NGƯỜI LÀM, mà không nên TỰ MÌNH LÀM ư ? Trong khi mình biết có rất nhiều bạn vẫn đang nghĩ, mua máy móc về và mình sẽ là người vận hành máy móc đó. (Lúc trước mình cũng nghĩ như vậy và đã làm như vậy).

Hảy suy nghĩ và đặt câu hỏi, các bạn. Nếu không các bạn sẽ không rút ra được cho mình nhiều bài học kinh nghiệm đâu.

Ngoancp

Active Member
Ban Quản trị

Chủ đề hay quá, cảm ơn anh!
Cám ơn các bạn đã quan tâm và động viên.

Khi chia sẽ các kinh nghiệm và kiến thức với chủ đề này mình (và các anh chị, các bạn) đều có cùng mong muốn là các bạn rút ra được những kinh nghiệm, kiến thức để tránh được những sai lầm không đáng có khi lập nghiệp. Để các bạn giảm bớt khó khăn và thành công. Vì vậy chúng ta thống nhất với nhau, chúng ta sẽ không khách sáo với nhau (cám ơn hay biết ơn) trong chủ đề này.

Và để góp phần mang lại thật nhiều kiến thức cho mọi người, thay vì cám ơn, bạn hảy đặt câu hỏi.

Ngoancp

Active Member
Ban Quản trị

A có thể chia sẻ anh đã bắt đầu ntn ko ah?
TÔI KHỞI NGHIỆP BẮT ĐẦU TỪ ĐÂU
Thật sự cũng ngại khi bắt đầu đề tài này, nếu sau 10 hay 20 năm nữa chắc có lẽ mình viết về chủ đề này một cách tự tin hơn. Tuy nhiên, bạn đã hỏi, thì cũng phải nói cho rõ ngọn ngành.

• Tôi khởi nghiệp bắt đầu từ ước mơ làm chủ, chẳng hiểu nó đến từ đâu, chỉ biết là tự nhiên nó đến và hiện diện trong đầu mình. Từ những năm học cấp 3 tự nhiên mình có một ý nghĩ, thà rằng mai mốt mình mở một tiệm sửa xe đạp còn hơn là đi làm thuê. Vậy thôi, ý nghĩ tự nhiên chui tọt vào đầu mình và ngự trị ở đó. (Không biết có bạn nào giống mình không). Các pé đang học cấp 3 mà lở dại dột có ý nghĩ này thì thôi cũng kệ nó nghen, đừng đuổi nó đi tội nghiệp.

• Lớn hơn một chút, và cũng khôn hơn một chút, ước mơ cụ thể hơn. Muốn làm cái thiệp có nhạc tặng cho cô bạn khác lớp. Muốn viết một chương trình tin học gì đó để mọi người sử dụng, muốn tự mình DIY một cái CNC vì thấy nó hay quá, muốn tự mình lập trình PLC cho cái dây chuyền sản xuất tại chổ làm để nó chạy tốt hơn cái chương trình gốc của nhà sản xuất. Lập trình được PLC rồi lại muốn đưa nó lên màn hình HMI để có thể ngồi ở vp nắm được tình hình sản xuất ở xưởng...v.v . Nói chung đây là quá trình chuyển hoá từ những ước mơ chung chung thành mơ ước chinh phục được những vấn đề kỹ thuật để tạo ra những sản phẩm mình thích.
Khát vọng muốn tạo ra một cái gì đó, muốn làm một sản phẩm gì đó để sản xuất để kinh doanh và để nuôi sống mình cứ thôi thúc và ngày càng lớn dần. Thử nghiệm và thử nghiệm, từ sản phẩm này sang sản phẩm khác, từ lĩnh vực này sang lĩnh vực khác vẫn chưa tìm thấy lối ra. Có sản phẩm làm thử rồi mới thấy nó khó hơn mình tưởng, có sản phẩm làm xong rồi lại không nghĩ được cách thương mại, có ý tưởng vừa nghĩ ra đã chết trong trứng nước vì sợ mình nghiên cứu làm ra được sản phẩm rồi người khác ăn cắp mất ý tưởng của mình. Một quãng đường khá dài cho những thử nghiệm mà không đủ can đảm làm thực (hơn 10 năm). Giờ nghĩ lại mới thấy, tưởng đâu mình đúng vì lúc nào cũng hừng hực lửa đam mê, đầy quyết tâm và khí thế, nhưng rõ ràng có những con đường mình chưa cố gắng đi đến cùng (và hết 10 năm). Cái này thực sự khuyên các bạn đừng nên lãng phí thời gian như mình.​

Vẫn loay hoay. Một hôm lang thang trên mạng tìm món đồ chơi cho baby, chợt thấy một cái nhà gỗ xinh xắn. Oh, sao mình không làm cái này nhỉ. Nghĩ là làm, lại lục lọi cái dự án DIY cnc nhét gầm giường đã nhiều năm trước. Lôi ra làm lại thôi, cái CNC này không bán được, nhưng nó có thể sản xuất được cái mô hình nhà gỗ kia. Mất 1 năm nữa cho cái cnc mới và được thêm một cái lỗ khuyến mại là cái máy phay cơ. Cuối cùng cái CNC mơ ước cũng hoàn thành. Vậy là sản xuất mô hình nhà gỗ thôi. (Bi kịch cũng bắt đầu từ đây.)​

Chưa nói với bạn tại sao tôi thích cnc và quyết tâm làm cái máy cnc. Chân ướt chân ráo ra trường, công ty phân công quản lý một tổ công nhân chừng 20 người. Quả là thử thách cam go, bênh công nhân thì sếp mắng, làm theo sếp thì công nhân cự, thậm chí còn đánh cho cái mũi ăn trầu. Nản, quản lý con người khó quá. Cái CNC, hay, xem triển lãm có thấy anh nào trông chừng đâu mà nó vẫn tạo ra sản phẩm. Cái này hay, nó không biết cãi, và một ý nghĩ tại sao mình không tạo ra cái máy này và quản lý nó thì dễ hơn rất nhiều so với quản lý con người.​

• Vậy là cuối cùng cũng thoã nguyện ước mơ, có cái CNC, làm được cái mô hình nhà gỗ. Hì hục cả tuần rồi cũng sản xuất ra được cái mô hình nhà bằng gỗ. Nhìn lại, mình làm hết 1 tuần, trong khi cái này giá chưa đến triệu bạc, tèo. Và một sự thật cai đắng hơn là mình nhận ra hoá ra cái CNC nó không thể tự mình làm được mọi chuyện, phải gá phôi, phải so dao, quần quật cả ngày với nó chứ sướng đâu. (Thì ra là mấy ông chạy demo trong hội chợ ăn gian, các ông cứ nạp một cái khuôn to bự lên cnc, thế là nó cứ chạy tới chạy lui có vẽ không cần người, cái công đoạn gá phôi, so dao, mấy ổng giấu đâu mất tiêu). Vậy là vỡ mộng, cái CNC cũng cần phải có con người. Hết đường rồi. Đành phải làm việc với con người vậy, cái máy dẫu là CNC cũng chỉ là cái máy.

Vậy là kết thúc một giai đoạn lăn tăn, bây giờ là xác định tư tưởng, muốn sản xuất kinh doanh, muốn làm ăn nhất thiết phải có người làm cùng với mình. Không thể một mình nhấn nút cho một đàn robot hoạt động được. Phài tìm người như thế nào, quản lý làm sao, lương bổng làm sao ? Đó là một hành trình mới nữa. Mới so với hành trình mình đã trãi qua, đó là hành trình mình phải học những cái mới, suy nghĩ những vấn đề khác, không phải là những vấn đề kỹ thuật nữa, mà những vấn đề mình chưa được học, chưa được nghe, chưa được thấy bao giờ, đó là các vấn đề quản trị, quản lý, kinh doanh, tài chính ....v.v.

P/s: bài sau viết tiếp nghen các bạn.

Last edited:

topic rất hay.E cũng có mơ ước đó..mơ ước làm chủ.Đã có 2 người bạn để làm cùng,bắt đầu với việc thiết kế chế tạo một cái máy đơn giản...và suy nghĩ cũng đơn giản.Sau 2 tháng thiết kế và mua sắm một số thiết bị,bọn e nhận ra rằng mình đã sai,với nguồn lực hiện tại (mới ra trường chưa lâu,kinh nghiệm lẫn các mối quan hệ chưa nhiều,vốn ko lớn,chưa có nhà xưởng hay gì cả,...)bọn e sẽ ko cạnh tranh được.Chưa kể với kinh nghiệm hiện tại mà làm thử nghiệm có thể bọn e sẽ bị đánh sập số vốn hiện có (chưa tới 50tr).Nên cuối cùng dự án khởi nghiệp đó đã chết trong trứng nước.Bây giờ tuy vẫn giữ nguyên khao khát,nhưng thực sự là đang lạc hướng,ko biết đi lối nào.Mong muốn được các a đi trước chỉ bảo thêm.

bonze

Active Member
Quả thật khởi nghiệp là khát vọng của rất nhiều người, trong đó có dân kỹ thuật như mình. Khởi nghiệp ngành cơ khí khó hơn các ngành khác như chủ topic đã nói (nhà xưởng, máy cái, vốn lớn, con người, mối quan hệ khách hàng, kiến thức dinh doanh, quản trị,...) rất nhiều thứ. Trong khi đó, 1 người học xong y dược, chỉ cần chuyên môn, còn các thứ khác rất ít. Còn khách hàng của họ thì là tất cả người dân, ko kén khách như bên kỹ thuật. Quả là rất khó cho dân cơ khí khởi nghiệp, trừ khi có 1 thị trường riêng.

Ngoancp

Active Member
Ban Quản trị
Ðề: Re: Khởi nghiệp sản xuất - kỹ thuật

Quả thật khởi nghiệp là khát vọng của rất nhiều người, trong đó có dân kỹ thuật như mình. Khởi nghiệp ngành cơ khí khó hơn các ngành khác như chủ topic đã nói (nhà xưởng, máy cái, vốn lớn, con người, mối quan hệ khách hàng, kiến thức dinh doanh, quản trị,...) rất nhiều thứ. Trong khi đó, 1 người học xong y dược, chỉ cần chuyên môn, còn các thứ khác rất ít. Còn khách hàng của họ thì là tất cả người dân, ko kén khách như bên kỹ thuật. Quả là rất khó cho dân cơ khí khởi nghiệp, trừ khi có 1 thị trường riêng.
Bạn có thể nói rõ hơn về "1 thị trường riêng" mà bạn đang đề cập không ? Theo bạn "1 thị trường riêng" đó là cái gì ?

bonze

Active Member
Re: Ðề: Re: Khởi nghiệp sản xuất - kỹ thuật

Bạn có thể nói rõ hơn về "1 thị trường riêng" mà bạn đang đề cập không ? Theo bạn "1 thị trường riêng" đó là cái gì ?
Đó là thị trường ngách (theo thuật ngữ của dân kinh tế). Tất nhiên, thị trường này chỉ cần cung ít hơn cầu là được. Tìm được lĩnh vực này thì coi như thành công quá bán rồi.

Ngoancp

Active Member
Ban Quản trị
Ðề: Re: Ðề: Re: Khởi nghiệp sản xuất - kỹ thuật

Đó là thị trường ngách (theo thuật ngữ của dân kinh tế). Tất nhiên, thị trường này chỉ cần cung ít hơn cầu là được. Tìm được lĩnh vực này thì coi như thành công quá bán rồi.
Thị trường ngách cũng là thị trường, bạn cũng phải cạnh tranh bằng giá cả, chất lượng. Chỉ có điều thị trường ngách là thị trường mà bạn khai phá đầu tiên, bạn có lợi thế của người đi đầu. Nhưng nếu thị trường ngách mà tốt thì một thời gian sau bạn cũng phải cạnh tranh với các nhà sản xuất khác.

Thị trường ngách hơi khác với quan hệ quen biết. Bạn có thể cung cấp sản phẩm hay dịch vụ cho một nhà máy hay công ty nào đó thông qua mối quan hệ. Thị trường này thì sự cạnh tranh gần như rất ít. Nhưng khi bạn mất mối quan hệ, nghĩa là đầu ra chổ đó cũng mất.

bonze

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Khởi nghiệp sản xuất - kỹ thuật

Bạn nói có lý. Mình sẽ nói những thuận lợi, khó khăn với các cty mới khởi nghiệp theo những gì mà mình nhìn thấy.
Mối quan hệ (nếu bỏ qua họ hàng) mà chỉ là bạn bè thì để duy trì nó lâu dài chỉ bằng lợi ích (tiền và mối ràng buộc nào đó có lợi). Lúc đầu bạn làm giá X, người đó với bạn đều thấy có lợi. Nhưng sau 1 time, có 1 cty khác làm với giá Y<X mà chất lượng ko kém bạn là mấy thì họ dần dần sẽ chọn cty kia vì lợi nhuận nhiều hơn.
Công ty mới khởi nghiệp thì giá thường là mềm nhất, vì ko phải nuôi bộ máy cồng kềnh như công ty lớn. Cái thiếu của cty khởi nghiệp là vốn và kinh nghiệm.
Theo tôi, thời điểm này nếu bạn nào có thị trường ngách thì mau chóng mà làm, và làm từng bước 1 để lấy kinh nghiệm. Còn đừng có nhảy vào những cái thị trường đang có nhiều, cẩn thận ko lại bán nhà bán xe đi trả nợ đấy.
Thị trường (nhất là ngành cơ khí) lúc này đang đi xuống. Nên làm sẽ thất bại nhiều hơn là thành công đấy !

dungnv

Cảm ơn chủ topic, đây là một chủ đề rất hay. Cá nhân mình thấy khởi nghiệp kinh doanh (kinh doanh mua đi bán lại một sản phẩm, mặt hàng nào đó) để thành công cũng đã là khó. Khởi nghiệp về sản xuất-kỹ thuật lại càng khó hơn nữa. Mình thấy giữa 2 hình thức có điểm chung là đều cung cấp cho khách hàng sản phẩm và dịch vụ để mang lại lợi nhuận cho cá nhân, tổ chức hay công ty.
Do vậy mình cũng thấy vấn đề lớn cần chú ý đó là: nắm rõ được nhu cầu từ khách hàng, thị trường cần gì và khả năng có thể cung cấp được của cá nhân, tổ chức, công ty cho khách hàng, thị trường ra sao. Việc nắm rõ khách hàng, thị trường cần gì chính là giải quyết vấn đề về định hướng, chiến lược và nắm bắt cơ hội. Nếu định hướng sai thì sẽ dẫn đến đi tới một cái đích sai. Nhưng định hướng đúng, chiến lược rõ ràng, nhưng khâu thực hiện, chúng ta không có nội lực, nguồn lực (quan hệ, kinh nghiệm, vốn, cộng sự đồng hành...) thì cũng không thể làm được, dù bạn có tài giỏi thì một mình bạn cũng không làm được.

Ngoancp

Active Member
Ban Quản trị

BẠN MUỐN KHỞI NGHIỆP SẢN XUẤT - KỸ THUẬT

1. Để dầu tư lớn, đồng bộ thì bạn không đủ khã năng (tài chính, công nghệ) ?

2. Để làm nhỏ thì đầu tư không đủ, không đồng bộ, dẫn đến năng suất không cao, chất lượng không cao, không cạnh tranh được ?

3. Để hợp tác với nhau thì sợ ăn chia không đều, ai là người lãnh đạo, ai là người chịu rủi ro..vv. ?

Vậy làm sao để có thể khởi nghiệp trong lĩnh vực sản xuất, kỹ thuật được ? Bạn chọn phương án nào trong 3 phương án trên ?

Thành viên đang online