Khởi nghiệp sản xuất - kỹ thuật

bonze

Active Member
Re: Ðề: Khởi nghiệp sản xuất - kỹ thuật

BẠN MUỐN KHỞI NGHIỆP SẢN XUẤT - KỸ THUẬT

1. Để dầu tư lớn, đồng bộ thì bạn không đủ khã năng (tài chính, công nghệ) ?

2. Để làm nhỏ thì đầu tư không đủ, không đồng bộ, dẫn đến năng suất không cao, chất lượng không cao, không cạnh tranh được ?

3. Để hợp tác với nhau thì sợ ăn chia không đều, ai là người lãnh đạo, ai là người chịu rủi ro..vv. ?

Vậy làm sao để có thể khởi nghiệp trong lĩnh vực sản xuất, kỹ thuật được ? Bạn chọn phương án nào trong 3 phương án trên ?
đề tài hay ntn mà ít anh em comment nhỉ :)

Với pa3: theo tôi thấy nhiều vụ anh em hợp tác làm ăn rồi, giỏi lắm thì được 1 năm rồi tan, sự kết hợp giữa 2 người cùng trình độ, cùng lĩnh vực đào tạo giống như 2 con hổ nhốt chung 1 chuồng, khó sống lắm vì cái tôi ai cũng mạnh. Thế nên để kết hợp bền vững được với nhau thì nên mỗi ông làm 1 mảng (ví dụ như 1 ông làm kỹ thuật, 1 ông làm kinh doanh) thì sẽ bền hơn.
pa2: đến giai đoạn này mà ko đủ các yếu tố đề ra này thì sao đấu lại được, mọi vị trí ngon đã định hình sẵn trong trên thị trường rồi. Trừ khi a có sự khác biệt và ưu việt hơn các đơn vị muốn chiến đấu.
pa1: để có được điều này thì phải có 1 đại gia chống lưng. mà đã là đại gia thì đầu họ có nhiều sỏi lắm. Họ ít nhất cũng xem là đầu tư cho mình thì kế hoạch đầu tư ntn, tiềm năng sau 1 vài năm có thu hồi vốn đến đâu. Chứ đến cấp của họ, ko bao giờ đầu tư chơi chơi đâu. Kiếm được đồng tiền bây giờ cũng đổ mồ hôi xôi nước mắt mới có.
Bạn Ngoancp chắc có gợi ý nào cho anh em nào muốn khởi nghiệp à ?

Đặt mua Tài liệu Thiết kế & Phát triển sản phẩm với giá ưu đãi

Ngoancp

Active Member
Ban Quản trị
Ðề: Khởi nghiệp sản xuất - kỹ thuật

Mình cũng đã và đang trên con đường gọi là khởi nghiệp. Khởi nghiệp cũng giống như bạn cần phải đi qua một khu rừng rậm vậy. Bạn hỏi những người đi trước về kinh nghiệm. Người thì bảo, trong đó có con suối sâu, người thì bảo, trong đó có một đầm lầy, người thì bảo có dốc cao. Nói chung không ai trả lời giống ai, bỡi vì cũng cùng một khu rừng nhưng mọi người lại đi những ngả đường khác nhau và cái họ va vấp cũng không giống nhau, và thực sự bạn càng nghe càng tá hoả.

Ở topic này mình cố gắng giới hạn phạm vi ở mức nhỏ hơn là khởi nghiệp về lĩnh vự sản xuất kỹ thuật và nhỏ hơn nữa là khởi nghiệp trong lĩnh vực cơ điện tử. Các anh em, các bạn ai đã từng qua sẽ chia sẽ kinh nghiệm của mình cho những người đi sau. Ai đang muốn đi và ai đang dự định đi sẽ có những thắc mắc hoặc phản biện để tự xác định cho mình con đường đi, học những sai lầm từ những người đi trước để tránh nó đi. Cái nào không tránh được thì liệu trước sức mình có đương đầu được với khó khăn không ?

Nói lại, khởi nghiệp cũng giống như bạn phải đi qua một khu rừng rậm. Sẽ không ai chỉ cho bạn đi con đường nào để về đích bên kia. Bạn cũng không được một đội quân hộ tống theo sau, tất cả những gì bạn có chỉ là hành trang ít ỏi (tài chính, kinh nghiệm, kiến thức) bạn mang theo được bên mình bằng chính sức của bạn. Sẽ không có một sợi dây an toàn nào, bạn có thể chết trong khu rừng đó.

Tuy nhiên trước khi đi bạn cần rèn luyện sức khoẻ, ý chí, cần biết trong hành trang tối thiểu mình mang theo sẽ mang những gì, cần một số thông tin trong khu rừng đó có gì để chuẩn bị tinh thần. Topic này chỉ mong chia sẽ được với các bạn điều đó.

Mình cũng đã và đang trên con đường gọi là khởi nghiệp. Khởi nghiệp cũng giống như bạn cần phải đi qua một khu rừng rậm vậy. Bạn hỏi những người đi trước về kinh nghiệm. Người thì bảo, trong đó có con suối sâu, người thì bảo, trong đó có một đầm lầy, người thì bảo có dốc cao. Nói chung không ai trả lời giống ai, bỡi vì cũng cùng một khu rừng nhưng mọi người lại đi những ngả đường khác nhau và cái họ va vấp cũng không giống nhau, và thực sự bạn càng nghe càng tá hoả.

Ở topic này mình cố gắng giới hạn phạm vi ở mức nhỏ hơn là khởi nghiệp về lĩnh vự sản xuất kỹ thuật và nhỏ hơn nữa là khởi nghiệp trong lĩnh vực cơ điện tử. Các anh em, các bạn ai đã từng qua sẽ chia sẽ kinh nghiệm của mình cho những người đi sau. Ai đang muốn đi và ai đang dự định đi sẽ có những thắc mắc hoặc phản biện để tự xác định cho mình con đường đi, học những sai lầm từ những người đi trước để tránh nó đi. Cái nào không tránh được thì liệu trước sức mình có đương đầu được với khó khăn không ?

Nói lại, khởi nghiệp cũng giống như bạn phải đi qua một khu rừng rậm. Sẽ không ai chỉ cho bạn đi con đường nào để về đích bên kia. Bạn cũng không được một đội quân hộ tống theo sau, tất cả những gì bạn có chỉ là hành trang ít ỏi (tài chính, kinh nghiệm, kiến thức) bạn mang theo được bên mình bằng chính sức của bạn. Sẽ không có một sợi dây an toàn nào, bạn có thể chết trong khu rừng đó.

Tuy nhiên trước khi đi bạn cần rèn luyện sức khoẻ, ý chí, cần biết trong hành trang tối thiểu mình mang theo sẽ mang những gì, cần một số thông tin trong khu rừng đó có gì để chuẩn bị tinh thần. Topic này chỉ mong chia sẽ được với các bạn điều đó.
Em đang muốn có một chút gọi là khởi nghiệp, những chia sẻ của các bác thật hữu ích, em thì chắc ko làm đến mức ấy đâu. Vốn chưa có nhiều, chưa có nhiều quan hệ. Em chỉ định mua một hai cái máy về nhận sửa chữa, gia công các chi tiết nhỏ thôi, rồi sau tính tiếp. Nghe các bác nói ở trên em thấy khó khăn quá. Thôi cứ đi thôi rồi có thể sẽ đến, cứ ngồi nghĩ chắc chẳng bao giờ đến được. Bên kia rừng là quốc lộ thênh thang.

Ngoancp

Active Member
Ban Quản trị

Em đang muốn có một chút gọi là khởi nghiệp, những chia sẻ của các bác thật hữu ích, em thì chắc ko làm đến mức ấy đâu. Vốn chưa có nhiều, chưa có nhiều quan hệ. Em chỉ định mua một hai cái máy về nhận sửa chữa, gia công các chi tiết nhỏ thôi, rồi sau tính tiếp. Nghe các bác nói ở trên em thấy khó khăn quá. Thôi cứ đi thôi rồi có thể sẽ đến, cứ ngồi nghĩ chắc chẳng bao giờ đến được. Bên kia rừng là quốc lộ thênh thang.
Topic này lập nên chính là cho bạn đó. Đừng nghĩ những điều mọi người bàn ở đây là cao cấp hay xa vời. Bạn định mua một hai cái máy về nhận gia công , sữa chữa, bạn có tính được một tháng bạn gia công đạt doanh thu bao nhiêu chưa ? trừ đi tất cả chi phí, mỗi tháng bạn lãi bao nhiêu, lổ bao nhiêu ? Nếu lổ thì khã năng chịu đựng của bạn được bao lâu ?

Nếu bạn ở các khu vực ở đó chưa có xưởng cơ khí nào thì ok. Nhưng nếu ở các trung tâm lớn, có nhiều cơ sở tiện phay bào thì phải nên rất cẩn thận.

baonv

Theo mình để có thể bắt đầu nghĩ đến khởi nghiệp, trừ những thứ như vốn, quan hệ, ... thì điều quan trọng nhất là tìm ra được điểm mạnh nhất của mình, và phát triển điểm mạnh đó. Bạn có thể biết rất nhiều thứ, nhưng nếu không có một điểm mạnh cụ thể nào, sẽ không ai nhớ đến bạn.

Ngoancp

Active Member
Ban Quản trị
Ðề: Re: Khởi nghiệp sản xuất - kỹ thuật

Theo mình để có thể bắt đầu nghĩ đến khởi nghiệp, trừ những thứ như vốn, quan hệ, ... thì điều quan trọng nhất là tìm ra được điểm mạnh nhất của mình, và phát triển điểm mạnh đó. Bạn có thể biết rất nhiều thứ, nhưng nếu không có một điểm mạnh cụ thể nào, sẽ không ai nhớ đến bạn.
Điều bạn nói là chắc chắn. Nếu bạn muốn kinh doanh bạn phải có một khã năng gì đó mà bạn PHẢI giỏi hơn 99 người còn lại. (Có thể là khã năng kỹ thuật, khã năng bán hàng, hay khã năng quản lý).

Tuy nhiên bạn cũng đừng mong mình làm một cái gì đó giỏi hơn tất cả thiên hạ hoặc phát minh ra một cái gì đó độc nhất vô nhị để sản xuất kinh doanh. Đừng tìm kiếm những cái vô vọng đó mất thời gian vô ích. Trong kinh doanh nhiều khi bạn không cần thiết phải làm tốt hơn người khác mà đơn giản là bạn cần làm KHÁC người khác.

Ví dụ: ở TP HCM chắc phải có hàng trăm cơ sở cơ khí tiện phay bào, chổ nào cũng có khã năng tiện phay bào. Nhưng khi bạn mang một chi tiết lớn đến thì gia công không được (vì không có máy), mang một chi tiết nhỏ đến thì gia công không chính xác, khi đặt hàng loạt giá rẻ thì năng suất không cao. Vậy bạn mở một cơ sở tiện phay bào như thế nào ? Bạn có nên mở một cơ sở chỉ chuyên gia công chi tiết tiết nhỏ (nhưng chính xác cao) chẳng hạn. Hoặc bạn mở một cơ sở chỉ chuyên gia công nhôm hoặc inox chẳng hạn và bạn đầu tư các máy móc để phục vụ cho việc đó. Đó chính là cách nghĩ KHÁC và làm KHÁC.

DQ_Phương

Member
Ban Quản trị

Topic này hay quá! Em cũng có chút ý kiến muốn đóng góp. Các anh welcome chứ ạ? Em chỉ mong nếu em chia sẻ gì đó chưa phù hợp thì mọi nguời đừng ném đá nhé :)

Anh chia se đi ạ , cần lắm những chia sẻ của mọi người hi vọng có những hành trang chắc chắn hơn.

Ngoancp

Active Member
Ban Quản trị

Topic này hay quá! Em cũng có chút ý kiến muốn đóng góp. Các anh welcome chứ ạ? Em chỉ mong nếu em chia sẻ gì đó chưa phù hợp thì mọi nguời đừng ném đá nhé :)
Chia sẽ về khởi nghiệp, về kinh doanh các bạn đừng sợ đúng hay sai. Sẽ không có cái đúng hay sai tuyệt đối đâu. Những gì bạn đã trãi qua, bạn giải quyết vấn đề như thế nào, hoặc những gì bạn đang nghĩ cũng đều rất quý và bổ ích cho cộng đồng.

Các bạn hảy mạnh dạn chia sẽ. Có ba kỹ năng quan trọng nhất trong khởi nghiệp kinh doanh nhưng ít ai nói tới là:

- KỸ NĂNG SUY NGHĨ.

- KỸ NĂNG NÓI.

- KỸ NĂNG VIẾT.

Khi bạn chia sẽ hay đặt câu hỏi trên Meslab là cùng lúc bạn rèn luyện hai kỹ năng: suy nghĩ phân tích vấn đề và viết trình bày vấn đề.

baonv

Re: Ðề: Re: Khởi nghiệp sản xuất - kỹ thuật

Điều bạn nói là chắc chắn. Nếu bạn muốn kinh doanh bạn phải có một khã năng gì đó mà bạn PHẢI giỏi hơn 99 người còn lại. (Có thể là khã năng kỹ thuật, khã năng bán hàng, hay khã năng quản lý).

Tuy nhiên bạn cũng đừng mong mình làm một cái gì đó giỏi hơn tất cả thiên hạ hoặc phát minh ra một cái gì đó độc nhất vô nhị để sản xuất kinh doanh. Đừng tìm kiếm những cái vô vọng đó mất thời gian vô ích. Trong kinh doanh nhiều khi bạn không cần thiết phải làm tốt hơn người khác mà đơn giản là bạn cần làm KHÁC người khác.

Ví dụ: ở TP HCM chắc phải có hàng trăm cơ sở cơ khí tiện phay bào, chổ nào cũng có khã năng tiện phay bào. Nhưng khi bạn mang một chi tiết lớn đến thì gia công không được (vì không có máy), mang một chi tiết nhỏ đến thì gia công không chính xác, khi đặt hàng loạt giá rẻ thì năng suất không cao. Vậy bạn mở một cơ sở tiện phay bào như thế nào ? Bạn có nên mở một cơ sở chỉ chuyên gia công chi tiết tiết nhỏ (nhưng chính xác cao) chẳng hạn. Hoặc bạn mở một cơ sở chỉ chuyên gia công nhôm hoặc inox chẳng hạn và bạn đầu tư các máy móc để phục vụ cho việc đó. Đó chính là cách nghĩ KHÁC và làm KHÁC.
Bác nói vế thứ hai có chút nặng nề rồi, mỗi người đều có những mối quan hệ xung quanh, cứ tạm gọi là hệ sinh thái xung quanh mình đi, thì điểm mạnh của mình phải nổi bật xung quanh hệ sinh thái đó. Chứ nếu nói rộng ra như bác, thì đó là những tập đoàn lớn, hay những người có đầu óc siêu việt rồi.

Ngoancp

Active Member
Ban Quản trị
Ðề: Re: Ðề: Re: Khởi nghiệp sản xuất - kỹ thuật

Bác nói vế thứ hai có chút nặng nề rồi, mỗi người đều có những mối quan hệ xung quanh, cứ tạm gọi là hệ sinh thái xung quanh mình đi, thì điểm mạnh của mình phải nổi bật xung quanh hệ sinh thái đó. Chứ nếu nói rộng ra như bác, thì đó là những tập đoàn lớn, hay những người có đầu óc siêu việt rồi.
Bây giờ là hệ sinh thái toàn cầu rồi bạn. Những cái gì bạn làm hay, bạn làm tốt, hoặc lời nhiều. Chỉ cần bạn tung sp ra, 1 phút sau cả thế giới đều biết, 5 phút sau sẽ có sp y như bạn và rẻ hơn. Thế là The End.

bonze

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Khởi nghiệp sản xuất - kỹ thuật

bạn nói chuẩn. giờ là thế giới phẳng. Cũng giống như ngày xưa: 1 người bán 100 người mua, nên bán gì chẳng giàu. Còn giờ chắc khoảng 1-2 người mua, lại cạnh tranh khốc liệt, nên chỉ có sự khác biệt như Ngoancp nói mới tồn tại được.

BẠN MUỐN KHỞI NGHIỆP SẢN XUẤT - KỸ THUẬT

1. Để đầu tư lớn, đồng bộ thì bạn không đủ khã năng (tài chính, công nghệ) ?

2. Để làm nhỏ thì đầu tư không đủ, không đồng bộ, dẫn đến năng suất không cao, chất lượng không cao, không cạnh tranh được ?

3. Để hợp tác với nhau thì sợ ăn chia không đều, ai là người lãnh đạo, ai là người chịu rủi ro..vv. ?

Vậy làm sao để có thể khởi nghiệp trong lĩnh vực sản xuất, kỹ thuật được ? Bạn chọn phương án nào trong 3 phương án trên ?
Cảm ơn chủ đề của bạn!

Bạn làm trong lĩnh vực cơ khí nhưng có tố chất của doanh nghiệp.

Vấn đề bạn nêu ở trên trong lý thuyết cạnh tranh gọi là hàng rào thâm nhập thị trường.

VD: công ty A có sản phẩm X giá 1 đồng đang bán trên thị trường

công ty B muốn sản xuất sản phẩm X tương tự đưa vào thị trường.

Nếu B sản xuất với quy mô 100 cái thì giá đưa ra thị trường sẽ cao hơn 1 đồng

Nếu B sản xuất với quy mô 1 triệu cái thì giá đưa ra thị trường mới bằng 1 đồng

quy mô sản xuất dưới 1 triệu cái chính là rào cản thâm nhập, tất cả các công ty tương tự B muốn có lãi trên thị trường đều

Mức giá 1 đồng chính là rào cản thâm nhập thị trường của sản phẩm X.

Ở đây công ty B có thể chọn các phương án:

1/ Sản xuất với mức dưới 1 triệu, chịu lỗ để thâm nhập dần thị trường, sau đó gia tăng quy mô để lấy lãi bù vào thời gian lỗ.
2/ Đầu tư sx ngay lập tức với quy mô trên 1 triệu để chiếm thị trường nhằm có lãi ngay
(Tuy nhiên trường hợp này sẽ dẫn đến phản ứng của đối thủ cạnh tranh...)

Ngoancp

Active Member
Ban Quản trị

VÍ DỤ VỀ KHỞI NGHIỆP KỸ THUẬT (VÍ DỤ SỐ 1)

Cái này quen nè, nhất là với các bạn học điện tử. Ai trong số các bạn đã và đang có ý định bắt đầu bằng việc làm các board mạch điện tử, các kit thực hành vi xử lý. Nhiều người làm, và nhiều người cũng có ý định nhưng không làm (có mình).
Các bạn, mặc dù trên thị trường đang có rất nhiều các kit, các board mạch điện tử cả trong nước và ngoài nước, nhưng các bạn có bắt đầu với cái này được không ?

Được, nếu các bạn có một hoặc nhiều các điều kiện sau:

- Bạn tìm được nguồn linh kiện giá hợp lý, chất lượng ổn định. (Nghĩa là bạn có khã năng trong việc tìm chuỗi cung ứng).
- Bạn có khã năng làm ra các board mạch đẹp, chất lượng và giá cạnh tranh. (Bạn có khã năng tổ chức sản xuất).
- Bạn có khã năng giới thiệu sản phẩm tốt. (khã năng Marketing).
- Bạn có chế độ hậu mãi. Hướng dẫn sử dụng và hổ trợ kỹ thuật sau bán hàng tốt.

Các bạn, đã qua rồi cái thời ai đó giấu nghề bằng cách xoá mã trên một con IC nào đó của board mạch. Ngày nay gần như người ta có thể tìm thấy tất cả các kiến thức mình cần trên mạng. Vì vậy sự cạnh tranh không còn nằm ở BÍ QUYẾT VỀ SẢN PHẨM nữa, mà sự cạnh tranh xảy ra trên các lĩnh vực nói trên. Bạn nào có khã năng một hoặc nhiều điều kiện nói trên, là khã năng cạnh tranh và phát triển của bạn càng cao.

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Khởi nghiệp sản xuất - kỹ thuật

Bạn nói có lý. Mình sẽ nói những thuận lợi, khó khăn với các cty mới khởi nghiệp theo những gì mà mình nhìn thấy.
Mối quan hệ (nếu bỏ qua họ hàng) mà chỉ là bạn bè thì để duy trì nó lâu dài chỉ bằng lợi ích (tiền và mối ràng buộc nào đó có lợi). Lúc đầu bạn làm giá X, người đó với bạn đều thấy có lợi. Nhưng sau 1 time, có 1 cty khác làm với giá Y<X mà chất lượng ko kém bạn là mấy thì họ dần dần sẽ chọn cty kia vì lợi nhuận nhiều hơn.
Công ty mới khởi nghiệp thì giá thường là mềm nhất, vì ko phải nuôi bộ máy cồng kềnh như công ty lớn. Cái thiếu của cty khởi nghiệp là vốn và kinh nghiệm.
Theo tôi, thời điểm này nếu bạn nào có thị trường ngách thì mau chóng mà làm, và làm từng bước 1 để lấy kinh nghiệm. Còn đừng có nhảy vào những cái thị trường đang có nhiều, cẩn thận ko lại bán nhà bán xe đi trả nợ đấy.
Thị trường (nhất là ngành cơ khí) lúc này đang đi xuống. Nên làm sẽ thất bại nhiều hơn là thành công đấy !

Tất cả các ngành đều chịu sự đi xuống, và tất cả các công ty đều sẽ bị mô phỏng cả sản phẩm lẫn quy trình, tổ chức làm việc

Các công ty nhỏ có ưu thế là dễ quản lý, ít thất thoát (do quy mô nhỏ), nhưng chỉ thể hiện được ưu điểm này đối với sản phẩm có quy mô nhỏ, không đủ sức sx quy mô lớn để tiết kiệm chi phí hoặc phục vụ cho khách hàng lớn.

Đồng thời số lượng các công ty nhỏ cũng rất nhiều nên bị cạnh tranh nhiều hơn so với công ty lớn.

Thị trường ngách là cơ hội của cả công ty nhỏ và công ty lớn, nhưng cũng chỉ chiếm ưu thế trong một thời gian ngắn, sau đó sẽ bị cạnh tranh.

Để tránh cạnh tranh ở thị trường ngách, doanh nghiệp cần lựa chọn các hướng sau.

1/ Đào sâu hơn (phát triển sản phẩm theo xu hướng sẵn có).
2/ Tìm thị trường ngách mới.
3/ Chấp nhận cạnh tranh: Tối ưu hóa để tiết kiệm chi phí, giảm giá phù hợp theo giai đoạn để giữ và phát triển khách hàng, đợi thị trường cung cấp ổn định trở lại thì tăng giá đến mức nhu cầu chấp nhận được để đạt lợi nhuận -> sản xuất ổn định.

Chia sẽ về khởi nghiệp, về kinh doanh các bạn đừng sợ đúng hay sai. Sẽ không có cái đúng hay sai tuyệt đối đâu. Những gì bạn đã trãi qua, bạn giải quyết vấn đề như thế nào, hoặc những gì bạn đang nghĩ cũng đều rất quý và bổ ích cho cộng đồng.

Các bạn hảy mạnh dạn chia sẽ. Có ba kỹ năng quan trọng nhất trong khởi nghiệp kinh doanh nhưng ít ai nói tới là:

- KỸ NĂNG SUY NGHĨ.

- KỸ NĂNG NÓI.

- KỸ NĂNG VIẾT.

Khi bạn chia sẽ hay đặt câu hỏi trên Meslab là cùng lúc bạn rèn luyện hai kỹ năng: suy nghĩ phân tích vấn đề và viết trình bày vấn đề.
Các kỹ năng của bạn nêu ra có thể được lập lại như sau:

Một người làm kỹ thuật cần có những kỹ năng gì?
Một người kinh doanh cần có những kỹ năng gì?
và
Khả năng phối hợp giữa các kỹ năng này

Ngoancp

Active Member
Ban Quản trị

Các kỹ năng của bạn nêu ra có thể được lập lại như sau:

Một người làm kỹ thuật cần có những kỹ năng gì?
Một người kinh doanh cần có những kỹ năng gì?
và
Khả năng phối hợp giữa các kỹ năng này
Các kỹ năng : suy nghĩ giải quyết vấn đề, nói và viết để trình bày vấn đề là các kỹ năng các bạn BẮT BUỘC PHẢI CÓ khi tính chuyện khởi nghiệp, vì đây là những kỹ năng nền, nó không phụ thuộc vào bạn là người kỹ thuật hay người kinh doanh, nó cũng không phụ thuộc vào bạn khởi nghiệp một mình hay hợp tác cùng nhiều người khác.

Khởi nghiệp là một bài toán phức tạp với rất nhiều thông số, và chỉ cần sai một thông số bạn sẽ sai cả bài toán. Nên sẽ không có công thức chung hay bí quyết để thành công khi khởi nghiệp. Vì vậy bạn phải có khã năng suy nghĩ để giải quyết các vấn đề bạn gặp trên đường khởi nghiệp (bạn không thể làm theo công thức hay kinh nghiệm của ai đó), mà bạn phải tự mình tìm ra giải pháp và tự mình quyết định.

Bạn cần có kỹ năng nói và viết để truyền đạt một vấn đề kỹ thuật cho nhân viên (nếu bạn là người kỹ thuật), hoặc viết một bảng kế hoạch kinh doanh để thuyết phục nhà đầu tư bỏ vốn cho bạn, hay thuyết phục một khách hàng về sản phẩm của bạn (nếu bạn là người kinh doanh hoặc là chủ).

Rất nhiều bạn học kỹ thuật và đang làm kỹ thuật vẫn cứ nghĩ rằng mình đã tích luỹ rất nhiều kinh nghiệm nghề nghiệp rồi, mình đủ giỏi nghề để mở xưởng rồi. Các sự chuẩn bị đó là đúng nhưng chưa đủ, bạn đã khởi nghiệp là bạn phải tham gia trên nhiều mảng (kỹ thuật, quản lý, tài chính, kinh doanh), chứ bạn không thể nói tôi giỏi kỹ thuật và tôi chỉ làm kỹ thuật.

Khởi nghiệp hay kinh doanh cũng vậy, nhan là mạo hiểm, chậm là mất cơ hội. Nhưng dẫu nhanh hay chậm cũng đòi hỏi có sự chuẩn bị. Nếu bạn có ý tưởng khởi nghiệp hoặc chuẩn bị khởi nghiệp, mà khi đọc những bài viết trên chủ đề này bạn không tìm ra hoặc không tự tin đặt câu hỏi hay chia sẽ những cái bạn có thì mình cảm thấy rất lo cho các bạn đó, khã năng thành công rất thấp.

(Nói thêm một chút với các bạn không đọc hết chủ đề này từ đầu, những kiến thức và kinh nghiệm mình chia sẽ ở đây là những kiến thức và kinh nghiệm từ thực tế mà mình rút ra trong những năm chuẩn bị và mở công ty, nó không phải là những lý thuyết trong sách vở mình đã đọc ở đâu đó để nói với các bạn).

Đầu tiên xin cảm ơn những chia sẻ chân thành của bác Ngoancp.

Nếu có thời gian xin mời các bạn thưởng thức bộ phim "Joy". Đây là bộ phim kể về doanh nhân kiêm nhà sáng chế Joy Magano - người được biết đến nhờ cây lau nhà Micracle Mop và phong cách bán hàng đặc biệt trên truyền hình.

Sau khi xem xong thì các bạn nên đọc lại các bài viết của bác Ngoancp và thấy có nhiều điểm tương đồng :

- PHẢI khác biệt : trong một thị trường tràn ngập đủ mọi thể loại nhà cung cấp, sản phẩm thì cách duy nhất để khách hàng chú ý và sử dụng sản phẩm/ dịch vụ là phải khác biệt nếu muốn bứt phá.

- NÊN có mối quan hệ : Có lẽ Joy Magano sẽ khó có được đế chế như ngày hôm nay nếu không gặp gỡ được ông trùm bán hàng qua truyền hình ( bạn của chồng cũ cô).

- PHẢI có kỹ năng bán hàng : Điều này thì không phải bàn cãi, các bạn xem phim sẽ thấy có sự góp mặt của bạn cô bạn thân - người làm "chim mồi" rất hiệu quả.

- PHẢI có khả năng quản lí : Bạn không thể tự mình sản xuất hàng loạt. Hàng trăm, hàng nghìn, hàng chục nghìn sản phẩm đang đợi bạn, bạn sẽ buộc phải thuê thêm nhiều nhân công và lại phát sinh câu chuyện làm sao quản lí con người cả về vật chất lẫn tinh thần.

Cuối cùng, cần có một chút cứng rắn cũng như mềm mỏng để xử lí những vấn đề phát sinh trong quá trình kinh doanh.

Trung88

Ví dụ: Không bạn nào thắc mắc tại sao phải THUÊ NGƯỜI LÀM, mà không nên TỰ MÌNH LÀM ư ? Trong khi mình biết có rất nhiều bạn vẫn đang nghĩ, mua máy móc về và mình sẽ là người vận hành máy móc đó. (Lúc trước mình cũng nghĩ như vậy và đã làm như vậy).

Hãy suy nghĩ và đặt câu hỏi, các bạn. Nếu không các bạn sẽ không rút ra được cho mình nhiều bài học kinh nghiệm đâu.
Chào bác Ngoancp, hôm nay rất vui vì tìm được chủ đề rất hay và tâm đắc của bác tại meslab. Mình đang có chung câu hỏi như bạn vừa tự đặt ra trên, rất mong được bác chia sẻ và giải thích nhiều hơn cho câu hỏi "tại sao phải THUÊ NGƯỜI LÀM, mà không nên TỰ MÌNH LÀM" ? và để thuê được người làm tốt thì cần chuẩn bị những yếu tố gì ?
Vì ở nhà hiện nay, bố vợ mình cũng có 1 xưởng cơ khí chuyên về tiện nhưng vẫn trong tình trạng khó thuê người làm, có thuê được cũng chỉ trong thời gian ngắn, vẫn phụ thuộc chủ yếu vào khả năng tự làm của ông. Mình chỉ là dân ngoài ngành, thi thoảng ra phụ việc những lúc rảnh rỗi. Dạo này ông bị ốm, phải đi nằm viện nên công việc tại xưởng bị ảnh hưởng rất nhiều, mình muốn hỗ trợ bố mà chưa đủ khả năng, nhưng rất muốn học hỏi thêm những kinh nghiệm chia sẻ của các bác để có thể sớm chuẩn bị cho việc kế nghiệp của ông ? Cảm ơn các bác đã quan tâm.

Chủ đề khá thú vị!

Tôi cũng mới khởi nghiệp, và xin chia sẻ 1 số khó khăn và kinh nghiệm như sau, các bạn đọc và cân nhắc, phòng tránh cho bản thân.
1. Khởi nghiệp ở lĩnh vực mà mình có thế mạnh nhất, am hiểu về nó. Bản thân mình phải là người có thế mạnh, ảm hiểu ít nhất 1 lĩnh vực. Mới đầu nên tự mình làm để đúc rút kinh nghiệm, làm ngon rồi mới bắt đầu chuyển giao kỹ thuật cho nhân viên. Nếu trường vốn, có thể thuê người làm, nhưng cần chú ý khi mới khởi nghiệp, cty chưa có gì kiếm được người giỏi phải trả lương cao, giữ người khó. Kiếm người nhàng nhàng thì vào làm việc hiệu quả thấp, mất thời gian trainning dài mà hiệu quả vẫn không cao.
2. Ngiên cứu thị trường , xác định đối tượng khách hàng hướng tới: nếu xác định làm cho doanh nghiệp FDI hay nước ngoài cần đầu tư máy móc còn ngon, kỹ thuật vững, công nhân lành nghề, quản lý chất lượng tốt, quy hoạch bài bản..... Ưu điểm là lợi nhuận cao, ít cạnh tranh hơn. Còn làm hàng chợ thì cty nào cũng làm được, thằng nào rẻ thì thằng ý có lợi thế, làm nhiều nhưng lợi nhuận chẳng bao nhiêu. Công nhân làm bát nháo quen, đến lúc đủ lực muốn làm hàng cao cấp cũng khó nếu không quyết liệt thay đổi.
3. Khi mới khởi nghiệp, sẽ có những lúc ko có việc, chơi dài. Có những lúc nhiều việc quá không kham nổi phải từ chối. Nếu tìm được các cty hợp tác uy tín cùng làm thì tốt, nhưng để tìm được cũng không phải dễ (liên quan đến sự tin tưởng, trình độ kỹ thuật, thời gian giao hàng, chất lượng sp ...)
4. Đã xác định khởi nghiệp thì không phải chỉ nắm vững kỹ thuật, mà phải chuẩn bị ít nhiều các kiến thức về marketing, cách tìm kiếm, tiếp cận khách hàng, bán hàng, quản lý khách hàng, nhân sự, quản lý chất lượng sp, chiến lược, quản lý tài chính, kỹ năng giao tiếp,....
5. Phải xác định rằng, đi làm thì cứ cuối tháng có lương, nhưng bây giờ khởi nghiệp thì trăm thứ đổ lên đầu ( tiền lương nhân viên, tiền thuê nhà, kế toán, điện nước, internet, máy móc hỏng, hao mòn, bảo dưỡng,....). Vì vậy nếu không đủ quyết tâm vượt qua thì tốt nhất là cứ đi làm thuê cho lành. Còn nếu xác định sẽ lập nghiệp thì nên học hỏi từng ngày tất cả các kiến thức cần thiết. Nhiều bạn có nhiều ước mơ lớn lắm, nhưng trong công việc thì lười nhác, chẳng có tí cầu tiến gì cả. Và nếu như vậy thì ước mơ mãi vẫn chỉ là ước mơ thôi!
Thân!

Thành viên đang online