Khống chế z khi gia công trong proE?!!!

Author
Chẳng là chỗ mình dùng Cimatron E đế lập trình gia công CNC và trong đó có cách để khống chế chiều z bao nhiêu tùy mình. Nhưng mình tìm mãi trong ProE ko có cách để không chế chiều z.
Vì vậy các cao thủ trong diễn đàn về ProE cho mình hỏi và cách giải đáp 1 ít về phần CAM cái nhé: Trong quá trong gia công ta muốn khống chế chiều z thì làm thế nào? Ví dụ như: khi gia công 1 hốc vuông sâu 15mm, nhưng bây ta không muốn cho dao ăn hết 15mm đó, chỉ cắt 10 mm thôi.
Thanks!

Ðề: Khống chế z khi gia công trong proE?!!!

Ơ !Có chớ sao không bạn!chắc chắn trên mesh đã có lần bàn vấn đề này rùi, bạn tìm kỹ lại xem!mà đối với vấn đề ví dụ như bạn nêu ra thì đơn giản thui, dùng phay volume , vẽ vùng giới hạn phay có chiều sâu z 10.Còn cách khác nữa!

Đúng rồi dùng lệnh volume vẽ như bạn hướng dan trên là chính xác đó.

Theo ví dụ của bạn, có hai cách để thực hiện: C1 Tạo volume với vùng vẽ giới hạn sâu 10mm (nhớ trim volume nếu bạn vẽ lớn hơn hốc vuông). C2 Tạo window và giới hạn chiều sâu trong phần Depth window đó.
Chúc thành công!

Author

Theo ví dụ của bạn, có hai cách để thực hiện: C1 Tạo volume với vùng vẽ giới hạn sâu 10mm (nhớ trim volume nếu bạn vẽ lớn hơn hốc vuông). C2 Tạo window và giới hạn chiều sâu trong phần Depth window đó.
Chúc thành công!
Cách 1 thì mình cũng biết rồi! Mình muốn là cứ tạo volume rồi sau đó khống chế z sau. Còn cách 2 thì mình ko để ý đến các đấy, thường thì mình chỉ tạo window là thoát ra. Liệu có còn cách thứ 3 ko? Ví dụ thay đổi thông số param khi mình set chẳng hạn!

Last edited:

Cậu thay đổi chiều dài con dao đi; Cho con dao ngắn = chiều sâu gia công là xong! - Cách dễ nhất!

QuyenQCM

Active Member

công việc quá đơn giản và có rất nhiều cách,tôi không biết ProE sử dụng như thế nào nhưng nếu là gia công bằng PowerMill của Delcam thì ta có thể giới hạn phôi,vẽ thêm 1 mặt phẳng che ở ngang ở toạ độ đấy(lấp lỗ)hoặc cắt chương trình thừa đi.
còn có cách này hay hơn, nhanh hơn và bất kỳ ai hiểu về Gcode cũng làm được đó là cắt trình bằng tay(xoá bỏ đoạn Gcode thừa đi)

tất cả các bạn đều nói đúng hết. Nhưng đó là những phương pháp dùng để đối phó thôi.
nếu cũng chương trình đó mà người ta có thể mô phỏng đến Z15 tuy nhiên muốn mô phỏng đến Z10 thì sao?
Cắt lớp ct là đơn giản nếu như chỉ muốn chiều sâu tùy ý.
Vậy nếu muốn mô phỏng từ z5 đến z10?
trong phần gia công/ Cutomize của pro có nhiều chức năng nâng cao. và làm được tất cả những gì bạn cần....
các bạn tự khám phá nhé.
Chúc thành công.

S

SpaceClaim

tất cả các bạn đều nói đúng hết. Nhưng đó là những phương pháp dùng để đối phó thôi.
nếu cũng chương trình đó mà người ta có thể mô phỏng đến Z15 tuy nhiên muốn mô phỏng đến Z10 thì sao?
Cắt lớp ct là đơn giản nếu như chỉ muốn chiều sâu tùy ý.
Vậy nếu muốn mô phỏng từ z5 đến z10?
trong phần gia công/ Cutomize của pro có nhiều chức năng nâng cao. và làm được tất cả những gì bạn cần....
các bạn tự khám phá nhé.
Chúc thành công.
Xin phép được làm rõ hơn ý của bạn ntbcadcampro!

Để thiết lập đường chạy dao theo ý mình (trong ProE) thì bạn vào Customize -->insert.

Trong Menu Manager bạn sẻ thấy có các lựa chọn:
Automatic
Upto Depth
From-To Depth
Slide/Slide

Automatic -->là lựa chọn mặc định của máy
Upto Depth -->phay đến chiều sâu được ấn định (điều mà bạn daotam1982 quan tâm)

Các bạn xem hình bên dưới để rõ hơn.

Giả sử, từ mặt chuẩn trên (màu xanh da trời --->mặt đáy (màu hồng) là 37mm, nhưng mình chỉ muốn phay sâu 32mm.

Chọn Play cut --> Done cut, xuất hiện nhửng đường chạy dao mới trên (current tool motions)
giử lại vùng khoanh đỏ, bạn xóa các dòng lệnh từ 1--> 5 (đây là đường chạy dao mặt định)
Để xóa những dòng lệnh này, bạn bôi đen --> delete. (Nếu bạn không xóa những dòng lệnh này, khi gia công máy phay sẽ thực hiện hai lần chạy dao.)

Cuối cùng chọn Ok để đóng hộp thoại Customize, chọn Play path -->Screen play để xem lại kết quả.

* Chú ý:

- Ta chỉ có thể ấn định được chiều sâu gia công khi phay thô (Volume)
- Khi phay tinh (surface Mill,Pocketing, profile...) để khống chế chiều sâu ta phải tạo (mặt phẳng check), sau đó dùng tính năng Check surface để khống chế đường chạy dao.

Last edited by a moderator:

Xin phép được làm rõ hơn ý của bạn ntbcadcampro!

Để thiết lập đường chạy dao theo ý mình (trong ProE) thì bạn vào Customize -->insert.

Trong Menu Manager bạn sẻ thấy có các lựa chọn:
Automatic
Upto Depth
From-todepth
Slide/Slide
Vì mình thấy đa số các anh em gia công trong pro. Bỏ qua phần nâng cao Cutomize.
trong qua trình lập trình: NC sequence/ sed setup/ play path/ Customize.
chon Customize vào đó rất nhiều chức năng nang cao.
nếu bí thì cứ alo mình

Author

Đúng đúng..đúng! hai bạn ntbcadcamproSpaceClaim là ok! Đấy mới là cái mình cần. Cái này, nếu ai đọc tài liệu phần CAM của thầy Thực có nói về cái này, trong phần tối ưu hóa quá trình gia công nhưng mình thực hiện mấy lần ko được,cứ nghĩ là do lỗi phần mềm bẻ khóa.

Last edited:
D

duyduc_gtvt

bạn cho hỏi là như hình dưới mình muốn phay từ độ cao 10mm xuống( tại còn phôi thô) thì chọn cách nào hợp lý mà chỉ tạo ra 1 đường chạy dao như kiểu profile từ trên xuống nha. ( có cách nào không vẽ thêm hình không tại có những hình mình vẽ thêm thì không ổn). mong bạn giúp.

chào các anh chị cùng các bạn !
mọi người thảo luận vui quá mình cũng đóng góp thêm hai ý như này để khống chế chiều sâu Z gia công trong pro e,(mình đang dùng creo 2.0)
1 , có thể khai báo lượng dư gia công trong mục BOTTOM_STOCK_ALLOW bằng đúng chiều sâu Z cần nhấc lên, trong trường hợp của bạn cần gia công sâu 10mm, mà hốc sâu 15mm khai báo mục BOTTOM_STOCK_ALLOW là 5mm là ok ( dùng được cả trong window lẫn volume)
2 , khi tạo window trong phay VOLUME ROUGH ,khi chọn DEPTH chọn mục BLIND , bạn trọn -10, phần mềm sẽ chạy sâu 10mm, trọn -5 nó chạy xuống sâu -5mm, tùy ý bạn chọn chiều sâu, ( trong khoảng kích thước hốc cần phay)
3 , các cách khác thì các bác đã nói ở trên,
thân

bạn cho hỏi là như hình dưới mình muốn phay từ độ cao 10mm xuống( tại còn phôi thô) thì chọn cách nào hợp lý mà chỉ tạo ra 1 đường chạy dao như kiểu profile từ trên xuống nha. ( có cách nào không vẽ thêm hình không tại có những hình mình vẽ thêm thì không ổn). mong bạn giúp.
chào bạn
của bạn có thể chọn phay theo kiểu TRẠECTORY với hai tùy chọn START HEIGHT và HEIGHT (dùng khống chế mặt phẳng bắt đầu và mặt phẳng kết thúc)

vusvus

cách 3 là chừa lượng dư mặt đáy trong parameter