không đổi dao trong mô phỏng VERICUT

Author

Chào các thầy các anh, cho em nhờ chút, em vẽ 1 chi tiết để gia công thử sau đó em chuyển sang VERICUT

Em dùng 3 con dao, đầu tiên em dung dao khoan Ф10, sau đó em phay mặt đầu với dao phay endmill Ф20, tiêp tới là em phay hốc và phay biên dạng với dao endmill Ф6.

Khi em chuyển sang VERICUT thì nó chạy 1 dao khoan cho tất cả các bước sau. Nhờ mấy anh giúp với
Em có quay lại nè:[video=youtube;TGR-n7r3bxg]http://www.youtube.com/watch?v=TGR-n7r3bxg[/video]

Last edited:
Author
Ðề: không đổi dao trong mô phỏng VERICUT

Em làm được rồi, chờ mấy anh em lâu quá. Do mình ngốc thôi, huhu. Chỉ cần tạo ra file ncl sau đó chạy file đó là okay ngay.

L

long1988

Em cũng găp trương hợp vercut không thay dao nhơ anh giup em với.chỉ thấy rõ hơn đi anh nhé

Mình cũng gặp trường hợp này rồi.Hình như trong quá trình thay dao tức là chọn dao khác bạn phải thay đổi cả số thứ tự dao setting-tool number thí dụ dao số 1 sử dụng phi 20 dao 2 sử dung phi 40 thì sang phần tool number bạn phải đổi toolnumber cho dao so 2 la 2 hoạc 3 tùy miễn là không trùng với toolnumber số 1

L

long1988

cảm ơn bác nhiều nhưng em làm vẩn chưa được mong bác chỉ rõ được không ah,

Author

Bạn xuất ra file ncl sau đó bạn tìm tới file này chạy là nó thay dao bạn à, còn trong offset tất nhiên là bạn phải đặt T1 và H1 rồi để khi xuất ra file nc để gia công trên máy CNC. Chúc bạn thành công.

leviettienCTM

Active Member

cậu muốn mô phỏng nhiều dao thì mỗi dao cậu phải đặt 1 tên riêng!
vd: T01, T02...
đặt tên dao trong quá trình lập trình thì khi xuất dữ liệu mô phỏng nó mới hiển thị các dao đã cài đặt được! try do it again! ;)

L

long1988

cảm ơn các bác.Nhờ các bác chỉ dẩn,em đã làm được rồi.

L

long1988

cho em hỏi để tạo đồ gá gia công trên pro/engineer như thế nào ah.nhờ các bác chỉ giup em với em thích học phần này lắm cảm ơn

L

long1988

ĐỀ: đồ gá gia công pro/engineer

cho em hỏi để tạo đồ gá gia công trên pro/engineer như thế nào ah.nhờ các bác chỉ giup em với em thích học phần này lắm cảm ơn

Last edited by a moderator:

thanhlh84

Active Member

Chào bạn. Vấn đề liên quan đến không thay đúng dao trong mô phỏng VERICUT ai cũng gặp phải khi mới tiếp xúc với phần mềm này. Song thực ra vấn đề sẽ trở nên rất đơn giản nếu bạn hiểu hơn một chút về phần mềm VERICUT.

Tất cả các thư viện máy (Machine) và bộ điều khiển (controller) đều là thay dao tự động (ATC). Vì thế để có kết quả mô phỏng chính xác:
1. Bạn phải khai báo chính xác Tool Number/Tool ID (1,2,3,4,...) trong Tool Library.
2. Trong file NC program của bạn cũng cần phải lưu ý là dữ liệu NC post ra từ CAM là có thay dao tự động không? Nếu có thay dao tự động(Có dòng lệnh M06 T01) thì OK không cần phải làm gì cả. Trường hợp nếu dữ liệu NC xuất ra không có thay dao tự động thì bạn cần chèm thêm dòng code thay dao vào. Ví dụ: File NC thứ nhất dùng dao T01 thì chèn thêm: M06 T01.