Không mở đuợc file đuôi DWG

• Thread starter Virus
  • Ngày mở chủ đề
V

Virus

Author
Cho em hỏi là em có 1 file CAD định dạng .DWG mà lúc em mở lên thì nó báo lỗi " File is not Valid" là sao ạ. Em không mang file theo nên mọi người thông cảm. File 12Mb. Mong mọi người chỉ giúp em.

Ðề: Không mở đuợc file đuôi DWG

Bạn hãy xem lại phiên bản cad đi đã,có khi phiên bản của Autocad bạn đang dùng cũ so với phiên bản của file cad bạn định mở đó.tốt nhất là dùng phiên bản mới để mở đi.

Có nhiều nguyên nhân, nhiều trường hợp, cần phải có file để xem đã bạn ạ
- Có lần mang file cad2008 ra 1 quán để in, cũng báo như thế, mặc dù đúng phiên bản. Sau đó mang usb đó đi ra khắp các quán khác đều không được. Lần sau cũng thế, mang ra quán đó trước, và các quán sau đều ko mở đc. Và chỉ mở được ở quán khác khi đã copy lại từ máy mình. Qua đó bạn biết lý do rồi chứ?
Còn vô vàn các nguyên nhân như: Tên file, tên thư mục chứa file chứa những kí tự mà cad ko nhận đc, phiên bản lỗi, file bị lỗi do virut, do quá trình làm ...

Bạn thử đưa file lên đây xem

mrgiang99

Active Member

Câu hỏi của bạn quá thiếu dữ kiện để trả lời!

Muốn giải quyết được vấn đề nhanh và chính xác thì cần cung cấp dữ kiện cụ thể và giới hạn của vấn đề!

Đừng bắt người trả lời phải đặt ra một đống giả thiết rồi trả lời cho bạn!

Sau đó bạn thấy không phải là đáp án mình cần thì lại trả lời "không phải như vậy, cái đó mình biết rồi!"

Bạn có thể tham khảo một trường hợp không mở được file CAD ở post dưới này:

http://meslab.org/mes/showthread.php?t=15419

C

CadFirst

Author

Cho em hỏi là em có 1 file CAD định dạng .DWG mà lúc em mở lên thì nó báo lỗi " File is not Valid" là sao ạ. Em không mang file theo nên mọi người thông cảm. File 12Mb. Mong mọi người chỉ giúp em.
Đúng là câu hỏi của bạn thiếu chi tiết, như kiểu quăng lưới đánh cá vậy!
Thế cũng thử thả câu xem trúng không nhá!
Dùng lệnh Recover để mở thử!
Nếu không mở được, mà file là dữ liệu quan trọng, gửi qua đây bên mình xử lý giúp coi có được không!

P

phvinhan

Author

Nếu là trường hợp phiên bản CAD của bạn cũ hơn, bạn có thể tải DWG TrueView 2011 về để xem và convert lại cho đúng phiên bản(link: http://usa.autodesk.com/adsk/servlet/pc/index?siteID=123112&id=6703438). Cái này free và mình thấy nó rất hay. Vì bạn chỉ nói file bị lỗi như vậy mà không cung cấp rõ thông tin thì cũng chịu thôi, không biết chính xác là lỗi gì nữa. Bạn nên đưa file lên để mọi người có thể giúp bạn.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Mình đoán bạn nhận được file từ nướ́c ngoài. Bạn đổi tên nó, nếu tên file là tiếng Nhật hay Trung Quốc thì nhiều phần mềm không nhận được. Nó có 12MB chứng tỏ là co file, đổi tên nó tốt nhất là thành số 1. Mình đoán Lổi do font.

V

Virus

Author

Mình rất cảm ơn tất cả mọi người đã Coment cho mình. Để mình đưa File lên cho mọi người xem giùm mình nha. Xin lỗi vì mấy ngày nay không Online vào diễn đàn được.
@Pumpkin mình đổi tên thành số 1 cũng không được .
@CadFirst : Lệnh recover cũng không mở được.
http://www.mediafire.com/download.php?nb5xc8ncad4169o
Link file đây ạ. Mọi người sửa giúp em nhá. Nếu được gửi lại em qua Skype nvthanh04
hoặc Upload lên M.fire giúp em nha.

P

phvinhan

Author

Mình rất cảm ơn tất cả mọi người đã Coment cho mình. Để mình đưa File lên cho mọi người xem giùm mình nha. Xin lỗi vì mấy ngày nay không Online vào diễn đàn được.
@Pumpkin mình đổi tên thành số 1 cũng không được .
@CadFirst : Lệnh recover cũng không mở được.
http://www.mediafire.com/download.php?nb5xc8ncad4169o
Link file đây ạ. Mọi người sửa giúp em nhá. Nếu được gửi lại em qua Skype nvthanh04
hoặc Upload lên M.fire giúp em nha.
File của bạn bị lỗi "crc does not match". Lỗi này xuất hiện khi bạn giải nén hay nối file lại. File này bạn có nối lại hay giải nén từ một file .rar không? Nếu là nối lại từ nhiều file thì bạn nên dùng phần mềm khác phần mềm ban đang sử dụng để nối lai. Nếu là giải nén thừ file .rar thì ban up file .rar lên để mình xử lí thử xem sao.

Su khi kiểm tra thì kết luận của mình như vậy, không biết mọi người có cách khác xử lý giùm bạn không nữa.

bạn xem lại tên lưu bản vẻ, từ tên ổ cứng, cho tới tên folder, rùi tên bản vẽ, nếu là tên mà bằng tiếng việt có dấu thì bạn nên đổi thành tên không có dấu.
Còn trường hợp nữa bạn xem lại chỗ bạn lưu bản vẽ đó ấy, còn một file có cùng tên với bản vẽ của bạn, bạn copy file đó sang một folder khác, rùi đổi lại đuôi thành .dwg, bạn có thể mở nó ra bình thường đc, File đó là file dự phòng của CAD đó bạn à.

Cái này co khi nào người ta lấy đại 1 file nào đó roi đổi đuôi .dwg k?( cho kịp tiến độ khách hàng,kéo dài thời gian)

M

meocon02

Author

e là thành viên mới em cũng không mở được file đuôi la dwg nữa,bạn e gữi qua mail cho e 1 bản vẽ khoảng 7.8MB
e down về nhưng mở không lên nó nói là "drawing file is not valid",nó rất quan trọng mà e không biết làm thế nào.em xài cad 2004.giúp e với

Last edited by a moderator:

thanh hao

<b>Giải nhất vòng 2 cuộc thi NPD11 năm 2010</b>

e là thành viên mới em cũng hok mở được file đuôi la dwg nữa,bạn e gữi qua mail cho e 1 ban vẽ khoảng 7.8MB
e down zia` but mở hok lên nó nói là "drawing file is not valid",nó rất quan trong mà e hok biết làm thế nào.em xài cad 2004.giúp e với
đó là do bạn sử dụng phiên bản autocad thấp hơn so với phiên bản mà người đó đang dùng, có 2 cách để mở được file đó là:
1: bạn dùng phiên bản cad cao như 2007 trở lên, ngang với phiên bản mà người đó đang dùng
2: nhờ gữi đó lưu lại dới phiên bản cad 2004 rồi gửi lại cho bạn

M

meocon02

Author

đúng là người đó xai` 2007 anh ạ
nhưng lam sao chuyển từ cad 2007 về 2004

thanh hao

<b>Giải nhất vòng 2 cuộc thi NPD11 năm 2010</b>

mở bản vẽ đó lên, sau đó chọn "save as" tại dòng file type bạn chọn" autocad 2004 drawing" thế là ok
[ANH]3B63_4E696C3F[/ANH]