Khuôn dập - độ lớn của cối so với chày là bao nhiêu?

Author
Tình hình là trước giờ mình làm khuôn dập dựa vào kinh nghiệm thôi, nhưng hôm nay có ông sếp hỏi là độ lớn của cối so với chày là bao nhiêu. mình chỉ biết trả lời khi dập vật liệu dày thì độ hở cũng phải tăng theo, nhưng ko biết cụ thể là bao nhiêu cả. ai có hiểu vấn đề này chỉ giùm tôi với.

Xin cảm ơn.

Last edited by a moderator:
Ðề: Khuôn dập - độ lớn của cối so với chày là bao nhiêu?

Lúc trước mình làm Đồ án về khuôn dập. Có hỏi một số anh có kinh nghiệm thì có nói khe hở giữa Chày và Cối = Chiều dày phôi + 0.1 - 0.3 (mm).

Với chi tiết của mình dùng tôn 0.8 (mm) thì khe hở chày cối mình chọn là 1 (mm).

Kết quả dập khá ok và còn tùy thuộc vào Gia công như thế nào.

Số liệu mình mang tính chất tham khảo, còn cụ thể tính toán như thế nào bạn có thể xem thêm ở cuốn "Kỹ thuật dập nguội" có trình bày tính toán khá chi tiết

Chính xác khe hở giữa chày và cối mình đề cập ở trên là dành cho nguyên công dập vuốt

Còn hoctap256 đề cập tới nguyên công dập cắtđột lỗ.

Tùy vào mỗi nguyên công mà số liệu này khác nhau.

D

dangminh

Bác đọc trang 397 sách Handbook of die design. Link: http://www.mediafire.com/?739i40s7jei5ir0
Câu hỏi này đáng nhẽ bác phải hỏi là khe hở giữa chày và cối trong nguyên công dập vuốt là bao nhiêu mới đúng :D. Mới đầu em cứ tưởng là độ dày chày cối.

Last edited by a moderator:
D

dangminh

Ah, tiện đây bác cho em hỏi. Khi bác thiết kế chày cối khuôn dập định hình thì bác tính độ biến dạng đàn hồi như thế nào vậy ạ, em là dân ngoại đạo nên không biết trong thực tế họ tính tới cái đó kiểu gì. Em là sinh viên năm cuối đang làm đồ án về khuôn dập.

Theo 1 số tài liệu của hãng Trumpf mà mình có thì khe hở của cối là : = 0.2xchiều dày vật liệu với thép và inox.
Với chày cối đột đồng của 1 số hãng hàn quốc thì khe hở lên tới 0.1x chiều dày vật liệu

G

Google

Tùy thuộc vào từng nguyên công:

1.Nguyên công Cắt hình, Đột lỗ:
- Đối với cắt bình thường: Khe hở Chầy-Cối là 8% đến 10% chiều dầy vật liệu.
- Đối với cắt tinh: Khe hở Chầy-Cối là 1.5% đến 2% chiều dầy vật liệu.
2 Nguyên công dập vuốt (hay thúc):
- Đối với Dập vuốt bình thường: Khe hở Chầy-Cối là 100% đến 105% chiều dầy vật liệu.
- Đối với Dập vuốt biến mỏng thành: Khe hở Chầy -Cối tùy thuộc vào yêu cầu sản phẩm và công nghệ.

Khe hở chày và cối phụ thuộc những yếu tố sau :
1. Vật liệu gì (C45, SPC, SK5....)
2. Chiều dày vật liệu
3. Yêu cầu chất lượng mặt cắt (Giả sử yêu cầu sản phẩm sau đột không có vết lở thì khe hở = 0 :4:)
Dựa vào những yếu tố này mới quyết định lấy khe hở chày-cối = ? (Khuôn đột cắt bạn nhé)

khe hở giauwx chày và cối: u=(3-5)%.s với s: chiều dày vật liệu

lddung

Chuyên gia cao cấp

Bạn đọc cuốn " Công nghệ tao hình kim loại tấm" và " Sổ tay thiết kế khuôn dập tấm" thì sẽ biết công thức tính lý thuyết cũng như ứng dụng thực tế.

Sếp hỏi mà đưa ra đống công thức rồi bấm máy tành tạch thì nghe chừng không ổn. Bác cứ đưa khe hở kinh nghiệm giữa chày và cối khoảng 1,15 đến 1,2 lần chiều dày phôi.

K

kieutuan100

Bạn nên tìm hiểu trong các cuốn sách sau có hết các phần tra cứu về thiết kế khuôn và bảng tra khe hở chày cối của các nguyên công dập tấm:
Sổ tay dập nguội tập 1 - Nhà xuất bản khoa học kỹ thuật 1972
Sổ tay thiết kế khuôn dập tấm- Võ Trần Khắc Nhã- Nhà xuất bản Hải Phòng 2004
Các sách này bạn có thể mua bản photo ở các hiệu sách gần Bách Khoa HN