Kiểm tra chi tiết sau khi mô phỏng trong SolidCam

Author
Gửi các Pro, hiện mình đang học solidCam nên mong muốn được chỉ giúp vấn đề sau.
Sau khi tạo các đường Toolpath và chạy mô phỏng xong mình muốn kiểm tra xem dao có cắt lẹm vào chi tiết hay không thì làm cách nào ạ. (Chế độ RestMaterial chỉ cho biết phần vật liệu còn lại).Thanks

Ðề: Kiểm tra chi tiết sau khi mô phỏng trong SolidCam

Chào bạn.
Cái này bạn có thể đưa máy vào để kiểm lượng dư còn lại cho từng nơi. nếu bạn đang học SolidCAM có thể vào trang UGSC.vn để cùng nhau trao đổi và học tập.

leviettienCTM

Active Member

Gửi các Pro, hiện mình đang học solidCam nên mong muốn được chỉ giúp vấn đề sau.
Sau khi tạo các đường Toolpath và chạy mô phỏng xong mình muốn kiểm tra xem dao có cắt lẹm vào chi tiết hay không thì làm cách nào ạ. (Chế độ RestMaterial chỉ cho biết phần vật liệu còn lại).Thanks
Hi bạn
Trong Solidcam hay kể cả các phần mềm gia công ở chế độ mô phỏng nó có chế độ hiển thị nếu có sự va chạm dụng cụ khi cắt chi tiết sẽ hiển thị màu khác bất thường (khi xem ở chế độ mô phỏng sẽ rõ).
Thông thường phần mềm sẽ so sánh phần cài đặt phôi với biên dạng chi tiết để tính toán đường chạy dao sao cho phù hợp, chi tiết mà lập trình bị cắt lẹm thì chỉ có do sai thao tác người lập trình (chọn sai vùng cắt, chiều sâu cắt thiết lập bằng tay nên tính toán có sai số...) còn ở chế độ tự động sau khi đã chọn vùng cắt thì phần mềm ít khi cắt vào chi tiết.
Bản mới nhất của Solidcam thì mình không rõ, còn các bảnoSolidcam 2013 trở về trước thì không có cách so sánh giữa chi tiết gia công và chi tiết sau khi mô phỏng xem có va chạm cắt chi tiết hay không. Ví dụ: Trong mastercam nếu có sự va chạm phôi sẽ báo khi mô phỏng, còn so sánh chi tiết có bị cắt hay không thì cũng không có. Mình nghe nói Delcam PowerMill có tính năng này nhưng cũng chưa thử, cũng mới chỉ mô phỏng nhìn thông thường, bạn muốn biết thêm thì có thể hỏi bác QuyenQCM trên diễn đàn.
Để kiểm tra cách tốt nhất là nhìn ở chế độ hiển thị toolpath xem các đường chạy dao như thế nào (nên kiểm tra từng tootpath với từng dao) => Chế độ mô phỏng chỉ là ảo nên không phân biệt được đúng hay sai rõ ràng.

Last edited:

Hi SEED,

- Để so sánh chi tiết và phôi sau khi gia công bạn có thể sử dụng chức năng compare target and machined stock trong mô phỏng kiểu solid verify. Chức năng này cho phép bạn nhìn thấy được luôn các vùng còn vật liệu hoặc lẹm dao.
- Một cách khách để chỉ xem vùng lẹm dao, bạn dùng kiểu mô phỏng host CAD và bật tính năng show gouges.
Các tính năng về chekc va chạm cũng đầy đủ để bạn làm vc.