Kinh nghiệm chia lưới trong HyperMesh

T

trankieu90

Author
Em chào các anh chị!

Em mở topic này để chia sẻ một số điều em nhận được khi làm việc với HyperMesh và mong mọi người góp ý thêm.
Em cũng tiếp xúc với HyperMesh được một thời gian khi làm đồ án tốt nghiệp, lúc đó e bắt đầu tìm hiểu về phần mềm và sử dụng phần mềm để tính toán cho đồ án, cũng meshing, chia lưới các kiểu. Tuy nhiên đi làm một thời gian rồi mới nhận thấy thời gian ấy em chủ yếu chỉ học được các công cụ của HyperMesh chứ chưa có kinh nghiệm gì nhiều về chia lưới.

Trong HyperMesh có 3 kiểu phần tử hay được sử dụng mà phần mềm nó ghi là 1D, 2D và 3D. Tức là các phần tử về dầm, trục, thanh; tấm; và khối. Em thấy chỉ có cái 1D là đơn giản, khai báo tiết diện, add thông số vật liệu và thông số hình học, chọn 2 nút ở 2 đầu tạo ra 1 đoạn thẳng thế là xong. Tuy nhiên, với 2D và 3D thì phải nói quá trình mesh là cả 1 nghệ thuật. Nếu chỉ 1 tấm riêng lẻ hay 1 khối thì không có vấn đề gì lớn lắm. Nhưng nếu với nhiều tấm sát nhau và có cả tấm, cả khối thì lại là 1 vấn đề không nhỏ. Ví dụ để mesh mà các nút chia lưới có thể ăn nhập vào nhau được như thế này:

Yếu tố quan trọng ở đây là phải chuẩn bị geometry thật tốt trước khi mesh sau đó thay đổi giá trị chia lưới cho phù hợp. Có rất nhiều cách để chuẩn bị geometry: Split surface, thêm, bớt point, cắt hoặc nối sureface mới... dùng đủ các công cụ để có thể mesh ra được tấm lưới theo ý mình. Khi chia lưới, cố gắng đưa về phần từ tứ diện để độ chính xác kết quả được cao hơn..
Em cũng mới chỉ nói chung chung thôi, còn đi vào từng trường hợp lại có cách làm khác nhau ạ. Hi vọng mọi người cùng nhau trao đổi thêm.

Email của em là kieutv107@gmail.com

Ðề: Kinh nghiệm chia lưới trong HyperMesh

Mình nghĩ công việc chia lưới cũng không đơn giản vì nó chiếm phần lớn thời gian của các phòng CAE. Còn vấn đề thế nào là đẹp và xấu thì còn tuỳ vào mục đích bạn làm gì, Crash analysis hay Structure analysis(Xem hình bên dưới). Nó cũng giống như bạn chọn bồ, nếu để khoe mẽ với mọi người, đi dự các bữa tiệc lớn thì cần có người đẹp chân dài. Nếu bạn cần bạn gái thông minh, biết quan tậm, động viên những lúc khó khăn thì chân dài không quan trọng. :D :D :D:21: