Kinh nghiệm thiết kế trên 120 khuôn nhựa & sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm.

Status
Not open for further replies.

alpahx

Active Member
Ðề: Kinh nghiệm thiết kế trên 120 khuôn nhựa & sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm.

T heo alpahx , mình không phải thiên vị một phần mềm nào vì mỗi phần mềm đều có mỗi cái hay, cái dở chứ không có cái nào hoàn hảo. Trên TG người ta dùng tất cả các phần mềm đã tồn tại để thiết kế tất cả lĩnh vực, nếu cái nào không có giá trị thì nó đã bị đào thải. Tập đoàn này chọn phần mềm này, phần mềm kia vì họ có lý do riêng nhưng chỉ nằm trong giới hạn tương đối. Có thể vì mảng sản phẩm hay yêu cầu công việc của họ tận dụng được 1 thế mạnh của phần mềm này. Hay nhiều khi đơn giản là nhân viên của họ đã quen xài hoặc license rẻ hơn. Sự chuyên nghiệp không thể đánh giá qua cách xài phần mềm mà là mức đô kiểm soát được quá trình làm việc và sp.
bạn nói đúng rồi đó, và nó đúng cả sản xuất khuôn, mình đã có dịp sang cty làm khuôn của Trung Quốc ( cty này chuyên làm khuôn nhựa cho Nhật Bản) và họ làm việc hoàn toàn bằng NX4. dữ liệu thiết kế rất quan trọng. không như cách làm của chúng ta, lúc cần tìm file 3D đã xuất ra file 2D nhiều lúc không biết là file nào. nếu bạn nói là do quản lí kém thì mình chịu, nhưng rõ ràng các cty lớn họ không muốn thế.

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Công ty mình cũng thiết kế về khuôn. Nhìn chung sản phẩm đều có hình dạng đơn giản.
Mình thì trình chưa đến nhưng nhiều lúc muốn học hỏi thêm nên cũng mở bản vẽ khuôn ra nghiên cứu.
Mình thấy tài liệu gửi khách hàng khí chỉnh sửa khuôn có dòng.
Độ lệch khuôn trên và khuôn dưới là 0.05mm. Vậy thông số này tính toán như thế nào các bạn.

V

vantuan000

Công ty mình cũng thiết kế về khuôn. Nhìn chung sản phẩm đều có hình dạng đơn giản.
Mình thì trình chưa đến nhưng nhiều lúc muốn học hỏi thêm nên cũng mở bản vẽ khuôn ra nghiên cứu.
Mình thấy tài liệu gửi khách hàng khí chỉnh sửa khuôn có dòng.
Độ lệch khuôn trên và khuôn dưới là 0.05mm. Vậy thông số này tính toán như thế nào các bạn.
Cái này có tính cũng không tính được đâu bạn, chỉ là bạn cố gắng kiểm soát sai số thấp nhất thì được. Thậm chí họ đưa ra yêu cầu vậy nhưng chưa chắc đo đếm được. Ở khuôn nhựa 0.05 là đã lớn vì chỉ cần dùng bộ định vị côn hoặc định vị thẳng (block set) là đã đạt đến sai lệch tổng cộng 0.02-0.03mm. Theo mình, kiểm soát nó ở chỗ dung sai hốc ghép insert bên cavity và core, chỉ cần mỗi bên lệch 0.01 là đã cộng dồn lên thành 0.02. Trừ hao sai lệch block set 0.005 nữa là thành khoảng 0.03mm.

T

thai_hust

em chào a/c, em đang là sinh viên cơ điện tử đã được học công nghẹ chế tạo máy, kĩ thuật đo, cad/cam/cnc thì em cần tìm những sách gì học thêm kiến thức để có thê tham gia vào mảng chế tạo khuôn mẫu ạ

T

tuck1

Chào em! Em muốn tham gia vào phần nào của chế tạo khuôn: Thiết kế, quản lý sản xuất, quản lý chất lượng, phay nc, xung định hình và cắt dây, lắp ráp, phay vạn năng, đánh bóng...
Về sách thì quá nhiều như ma trận, Với khuôn ép phun nhựa anh thích quấn Thiết kế khuôn cho sản phẩm nhựa-PGS.TS Vũ Hoài Ân những năm 90.MISUMI khuôn nhựa...

C

chienck86

T heo alpahx , mình không phải thiên vị một phần mềm nào vì mỗi phần mềm đều có mỗi cái hay, cái dở chứ không có cái nào hoàn hảo. Trên TG người ta dùng tất cả các phần mềm đã tồn tại để thiết kế tất cả lĩnh vực, nếu cái nào không có giá trị thì nó đã bị đào thải. Tập đoàn này chọn phần mềm này, phần mềm kia vì họ có lý do riêng nhưng chỉ nằm trong giới hạn tương đối. Có thể vì mảng sản phẩm hay yêu cầu công việc của họ tận dụng được 1 thế mạnh của phần mềm này. Hay nhiều khi đơn giản là nhân viên của họ đã quen xài hoặc license rẻ hơn. Sự chuyên nghiệp không thể đánh giá qua cách xài phần mềm mà là mức đô kiểm soát được quá trình làm việc và sp.

Phần mềm giông như chiếc xe hơi nhiều nhãn hiệu....cuối cùng cũng đến đích : Nhanh,chậm,mắc,rẻ,hao nhiên liệu,thoải mái khi sử dụng v.vv..

H

hungmeo87

Bác cho em xin tài liệu khuôn PET, khuôn có slide,lifter với ah!
Đa tạ bác!
mail: nguyentranhung87@gmail.com

bạn có thể chia sẻ giúp mình cách tính hệ số co ngót khi ép nhựa k. cam ơn b nhiu

V

vuvancao

a cho e xin tài liệu về khuôn được ko a tại e cũng muốn tìm hiểu cảm ơn a nhiều địa chỉ gmaill của e là vjpthaiday@gmaill.com

bonze

Active Member
Bác Truongson1t cho em hỏi.

Phần mềm để thiết kế khuôn nhựa thì ngoài Creo, NX, thì Inventor có làm được không ah. Nếu không, có phần mềm nào dễ học để thiết kế nhanh được khuôn nhựa ko ah.

Em mới tập tọe khuôn nhựa mà chỉ thành thạo mỗi inventor.

Em làm khuôn ép nhựa.

Tiện thể, bác cho em ít tài liệu về khuôn nhựa có được ko.
Hòm thư của em là : tuannghiemdu@gmail.com

Cám ơn bác !

Để chọn được bộ khung tiêu chuẩn FUTABA hay MISUMI bạn cần phải có công thức nhập:
Ví dụ:
1) Kích thước sản phẩm.
2) Vật liệu sản phẩm.
3) Số lượng sản phẩm cần đúc ( LH, RH ) trên 1 khuôn.
4) Lực ép máy đúc mà Cty bạn có.
5) Bạn sẽ phải tính toán ra lực của lò xo hồi.
vv)
Sẽ ra được kích thước tương đối so với 2 tiêu chuẩn trên.
Trên thực tế bạn sẽ phải modify cái kích thước đó đi rất nhiều ( dài, rộng, cao, kích thước các tấm, pin...)

Status
Not open for further replies.