Kinh nghiệm phỏng vấn ở Lilama

Discussion in 'Việc làm - Tuyển dụng' started by black_sky, Apr 11, 2012.

1. black_sky

black_sky New Member

Last edited: Apr 11, 2012
    Mai mình đi phỏng vấn xin việc ở Lilama 69-1 phả lại chí linh vị trí kĩ sư cơ khí thấy người ta bảo là làm bài test english và autocad mà tiếng anh của mình thì kém lắm mong các bạn có kinh nghiệm chia sẻ và mình cần phải chuẩn bị những gì

2. sostupid

sostupid New Member

Ðề: Kinh nghiệm phỏng vấn ở Lilama

chào bạn.mình hơi thắc mắc không hiểu tại sao mai phỏng vấn test ma gio ban lại hoi la test gi như thế nào,tại sao bạn không ôn tập từ đầu nhỉ,nước tới chân nhảy kịp hả bạn,bây giờ bạn hỏi thế thì cũng không ai biết là nên giúp gì cho bạn,tuy nhiên nếu cơ khí thì theo mình các công ty sẽ hỏi:+sức bền(vẽ biểu đồ)+kết cấu cơ khí(đọc kết cấu hiểu hoạt động cũng như các cơ cấu của nó)+vật liệu(nhiệt luyện,thành phần ...)+thủy lục khí nén+kiến thức tổng quát về kĩ thuật chế tạo+đo lường(dung sai,độ nhám...)+một số câu hỏi logic tư duy hoặc 1 số bài toán về cơ,vật lý ...(ma sát,chuyển động...)+tiếng anh thì có thể chuyên ngành hoặc toeic ,TOEFL...,nếu phỏng vấn tiếng anh thì bạn cứ nói những gỉ bạn biết,người ta chỉ cần nghe cái từ chính trong ý của bạn là người ta hiểu rồi(giống như người nước ngoài nói sai vài từ nhưng bạn vẫn hiểu đúng không),đừng sợ sainhững cái trên là tổng quát về cơ khí rồi bạn ah,nên bất cứ công ty nào cũng hỏi vậy thôi,không ai hỏi mấy cái cao siêu nhưng đường cong hữu tỉ,công thức Ole gì đâu... hỏi kiến thức cơ bản tổng quát mà thôi ,thật ra nếu bạn có kiến thức tổng quát cơ bản tốt thì người ta đào tạo bạn sẽ dễ hơn người chuyên 1 mảng(cái nảy giờ ở các trường đại học có xu hướng dạy rộng tổng quát chứ không sâu như những năm 80),bạn yên tâm và phỏng vấn tốt nhélưu ý bạn khi phỏng vấn xong thì nói xem đã phỏng vấn có nằm trong những cái này không nhé vì nó là tổng quát của cơ khí rồichào bạn.

3. sostupid

sostupid New Member

chào bạn.
    mình hơi thắc mắc không hiểu mai bạn phỏng vấn mà giờ bạn mới hỏi là sẽ chuẩn bị gì,sao bạn không chuẩn bị từ lâu rồi nhỉ,tuy nhiên mình có 1 số góp ý cho bạn:
    thứ nhất:
    + sức bền vật liệu( đa số vẽ biểu đồ)
    + kiến thức chung về kĩ thuật chế tạo
    + dung sai lắp ghép( hệ thống lắp,các kiểu lắp,Ra,Rz...)
    + vật liệu kĩ thuật( nhiệt luyện,thành phần...)
    + thủy lực khí nén(hiểu hoạt động,kí hiệu từng chi tiết...)
    + kết cấu cơ khí (hiểu hoạt động,tên gọi từng chi tiết...)
    + một số bài toán về logic,hoặc cơ học,vật lý(ma sát,chuển động...)
    + anh văn thì chuyên ngành hoặc toeic,toefl,nếu phỏng vấn tiếng anh thì bạn cứ nói những gì bạn biết(chỉ cần thể hiện được 1 từ chính trong câu bạn muốn nói là người ta hiểu rồi)bạn không nên sợ sai nhé.
    tất cả công ty thì hỏi những iến thức tổng quát thôi,không ai hỏi sâu hay những bài toán khó đâu,bạn có basic tốt thì người ta dễ huấn luyện hơn(bây giờ ở các trường đại học người ta đào tạo rộng tổng quát chứ không ở 1 lĩnh vực chuyên sâu như những năm 80),
    cố gắng nhé,chúc bạn phỏng vấn tốt.

4. thangktcn

thangktcn New Member

Nếu bạn phỏng vấn 69-1 ở Bắc Ninh thì sẽ có hai vòng.Vòng đầu có phần thứ nhất thi về tiếng Anh:giới thiệu cơ bản về bản thân,dịch một đoạn tiếng Anh kỹ thuật rồi nói chuyện với nhân viên phòng nhân sự bằng tiếng Anh.Nói chung vòng tiếng Anh cần trình độ cơ bản.Tiếp theo thì có bài thi vẽ kỹ thuật(vẽ hình chiếu thứ 3 rồi vẽ lại bằng Autoca).Kết thúc bài thi vẽ kỹ thuật thì nhân viên phòng nhân sự sẽ nói chuyện về các vấn đề kỹ thuật(tùy hứng).Trước tiên qua vòng này,nếu qua thì vài hôm sau lên gặp Tổng giám đốc phỏng vấn.Vòng Tổng giám đốc cũng hơi khó.Chúc bạn thành công.Mình cũng không rõ bây giờ còn form như vậy không.

5. thangdhtl357

thangdhtl357 New Member

Chào bạn, bạn có thể vào Lilama 69-3 ở 515 điện biên phủ thành phố hải dương phỏng vấn, chắc phỏng vấn dễ hơn 69-1 , nhưng lưu ý là công ty này đang nợ lương từ tháng 1. Bạn vào phải "nhịn" lương tối thiểu trong 3 tháng đầu tiên. Chúc bạn thành công

6. NX

NX New Member

thời buổi khó khăn, từ tổng cho tới đơn vị, có việc làm đã tốt. :2:

7. vudong.mda

vudong.mda Member

Lilama có gì đâu mà phỏng vấn nghe nhỉ, vào thì đơn giản thôi, có điều vào rồi có muốn tiếp tục làm nữa không thôi, nhưng những ai cố gắng ở lại thì tầm năm thư 2 - 3 là lương bắt đầu ăn đứt hết bọn nhật mặc dù vẫn ăn không ngồi rồi như lúc mới vào, ăn không ngồi rồi hơn lúc mới vào ấy chứ, có điều đi công trình hơi xa xôi và hẻo lánh thôi, và cũng xuốt đời ăn nằm ở công trình, với những người muốn dành thời gian cho gia đình nhiều, ít nhất là đêm về ôm vợ ngủ thì không muốn làm. và thằng nào uống rượu kém, ko thích đánh bạc, không thích chơi gái thì cũng không thích làm ở lilama (như mình chẳng hạn, gặp mấy vấn đề đó là em chạy mất dép)

8. icencloud

icencloud New Member

Có vụ "ép buộc" đánh bạc này nữa ah pak?

9. black_sky

black_sky New Member

mình vừa đi phỏng vần về hihi đại loại là thế này
    Lúc đầu vào sẽ có một chị ra phỏng vấn bằng tiếng anh họ hỏi gì thì mình trả lời ấy nội dung hỏi thì
    tên;
    tình trạng hôn nhân
    major on em cũng ko biết là cái gì thế là i don'n understand luôn :5::5:
    sau đó mình sẽ dịch 5 câu tiếng anh sang tiếng việt
    cuối cùng làm bài test về cad vẽ lại hình vẽ cho vào khung họ in ra rồi mình kí vào
    đôi điều chia sẽ với anh em............

10. black_sky

black_sky New Member

hichic chết em rồi em bị dạ dày ko uống rượu ko đánh bạc lô đề gái gú gì vào đó ko biết thế nào
    nhà mình cách lilama 69-3 10km nhưng anh mình làm ở 69-1 lên mình mới xin vào đó bạn ak

11. vudong.mda

vudong.mda Member

ép buộc đánh thì không, nhưng các anh đánh mình ở bên lâu lâu nhiêm hết, nhưng trước tớ làm là thế này.
    sáng dậy ăn sáng, rồi vào văn phòng, làm vài bài báo, lượn công trường ngắm công nhân, về đọc báo rồi tranh thủ trước khi nghỉ nửa tiếng anh em làm vài trận chế, rồi ngủ trưa. chiều lại tiếp tục như thế đến tối thì uống rượu, rượu xong là hát, hát xong là ra "Bãi cháy - hạ long" làm vài trận đấm lưng mát xoa gì đó... rồi về đánh chắn.
    mình chỉ tham gia vụ rượu và hát. 2 vụ sau về giường lướt web đánh DotA không bận tâm việc khác.
    được cái luật ở đây rượu uống được thì mới được uống, uống kém uống phí rượu tốt nhất ăn cơm, không ai được ép rượu. cơ bản là anh chỉ huy của mình sống rất được (mình thích tính anh ấy) và rượu uống thay nước được luôn. nhưng ông này cũng không đánh bạc, không gái gú và đi hát cũng chỉ làm 1 bài là cùng.
    bình thường là thế, hôm nào có bản vẽ hoặc bóc tách, tính toán là mình lại có việc ngồi văn phòng làm. đỡ phải đi ngắm công nhân. trong lúc làm việc anh em có thể chát chít đọc báo xem video tẹt(không bật tiếng). những lúc có sự cố hoặc đợt nào nhiều việc thì cả ngày ngoài công trường.
    nói chung là nhàn hạ, nhưng lại hơi xa xôi ngoài công trình, lương cũng được, tuy chậm lương nhưng vẫn cao, mấy anh làm 1 năm rồi, tháng nào cũng trừ hết ăn ở trong thẻ vẫn còn để lại 5-6t, nhưng anh làm 2-3 năm thì 8-9t, những anh chỉ huy thì không biết bao nhiêu.
    phỏng vấn thì cũng bt, mấy bản vẽ bóc tách đơn giản, kiểm tra trình độ cad và văn phòng. tiếng anh chỉ là lấy lệ thôi, ko ai quan tâm mảng đó. nhưng ai thích uống rượu và đá bóng là sẽ được ưu tiên rất nhiều.

12. black_sky

black_sky New Member

mình chắc là chuẩn bị đi làm ở quảng nam đà nẵng công trình nhiệt điện bạn chia sẻ ít kinh nghiệm cho mình với kĩ năng mềm của mình hơi kém và mình chuẩn bị gì cho công việc nói thêm là mình vừa ra trường nha

13. anhlam

anhlam New Member

em định khi ra trường xin vào lilama 69-3 làm, nhưng nghe các bác nói em hơi nản. em rượu không uống được, bài bạc thì cực ghét, khéo phải suy nghĩ lại thôi

14. bacpro

bacpro New Member

Vào doanh nghiệp VN mà ko biết uống rượu thì cả đời làm NV

trừ khi chú có ông to đỡ đầu

cứ đi làm là quen hết, sợ rằng vài năm nữa độ nát của chú nhất nhì công ty

15. anhlam

anhlam New Member

anh có làm ở đó không, em cũng không có ai ở đó cả, nhưng chắc đi làm cũng phải quen với môi trường ở đó thôi.
    làm ở đó là bắt buộc phải đi theo công trình à bác. em tháng 6 mới ra trường, đang định xin vào đó làm.

16. thangktcn

thangktcn New Member

Black Sky sắp làm ở quảng nam à.Công trình nhà máy Soda phải không,mình cũng đã từng làm ở đó.Nói chung là công việc nhàn thôi.Ở Quảng Nam nắng lắm đấy.Nhiệt điện Phả lại là công ty con của 69-1,chỉ làm một phần của Soda,còn 69-1 làm hết.Nếu bạn định hướng làm kỹ sư công trình thì vào Lilama là môi trường tốt,cố gắng học hỏi nhiều vào.Nhưng đừng hỏi nhiều quá(lời khuyên chân thành),hỏi những gì đáng hỏi thôi,nên tự quan sát và nhận xét .Sẽ có các mảng khác nhau cho bạn vd như nhân viên qc hay nhân viên kỹ thuât lắp đặt giám sát....hãy chọn một hướng đi.Đi công trình thì vui,không ai bắt bạn phải uống rượu đánh bài nhưng nên biết uống rượu để tham gia cho hòa đồng.Trong Lilama hay chơi chắn(mình không biết chơi).Nói chung cứ vui vẻ nhưng đừng quá đà,cứ làm rồi sẽ biết thế nào.Còn nếu muốn làm về CAD/CAM thì không nên vào Lilama.Vài kinh nghiệm của mình.Chúc thành công

17. black_sky

black_sky New Member

cảm ơn bạn về những lời chia sẻ vừa nãy tớ vừa nhận được điện thoại là thứ 2 lên kí hợp đồng lao động ko biết là như thế nào. Mình học về hệ thống động lực tàu thủy nhưng giờ lại làm về công trình ko biết thế nào ko biết các anh trong đó có dễ tính không như công ty trước mình làm họ đối xử khủng khiếp lằm hỏi không nói thấy lương của mình cao hơn cái là tị này nọ rồi mà lương có 115k/ngày chứ có nhiều nhặn gì rồi tránh xa tao ra....Nói chung là :59:
    May có bạn nhắc không tớ định mang cả áo rét vào :))

18. ngochoi

ngochoi <center>Thành viên<c/enter>

Tớ nghĩ cậu nên vào làm ở đó, làm có kinh nghiệm rồi thì cậu sẽ có những lựa chọn khác, vài bác topic này chia sẻ kinh nghiệm làm việc ở Lilama có phần đúng, nhưng tất cả cũng do mình thôi cậu ah.

19. anhlam

anhlam New Member

có bác nào biết lương kỹ sư cơ khí mới ra trường làm tại lilama 69-3 được bao nhiêu không ạ.
    em cảm ơn

20. vudong.mda

vudong.mda Member

khởi đầu sẽ là "không quá 4t" nhưng khi làm thì con số này không đúng mà cao hơn, nói chung lương của chú sẽ phụ thuộc vào anh chỉ huy công trình chia lương dựa vào con mắt anh ấy nhìn nhận khả năng của chú, còn nếu được ngồi ở nhà tại trụ sở thì cũng chả biết :))

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Loading...