Ký hiệu đá mài

• Thread starter tlpbntxm
  • Ngày mở chủ đề
T

tlpbntxm

Author
hiên tai mình đang không biết được ký hiệu của đá mài bác nao biết xin chỉ dùm em với và ở sách nào thì viết về vấn đề nay? xin cảm ơn mọi người trước

hiên tai mình đang không biết được ký hiệu của đá mài bác nao biết xin chỉ dùm em với và ở sách nào thì viết về vấn đề nay? xin cảm ơn mọi người trước
Ví dụ:
80A 120 K 8 VSK-1
_80A: loại hạt đá
_120: độ mịn(thô) của hạt đá/Số càng lớn thì càng mịn, càng nhỏ thì càng thô/Đối với số 120 thì 1 hạt đá có kích thước từ 80 tới 120 micron
_K: độ cứng của chất kết dính(ký hiệu từ A tới Z, càng về sau thì càng cứng)
_8: tổ chức(cấu trúc) bên trong đá, biểu hiện sự phân phối giữa các hạt đá và các air-hole bên trong(các air hole này có chức năng giữ các bavia phát sinh sau đó đào thải nó nhờ tác dụng của dung dịch gia công)
_VSK-1 : Chất liệu của chất kết dính

Ví dụ: 55 C 36 L 5 R 25:
+ 55: Là kí hiệu của nhà sản xuất để chỉ chính xác loại vật liêu hạt mài (ví dụ cùng là hạt mài Cácbit Silic nhưng là đen hay xanh, ...)
+ C: Loại vật liệu hạt mài (A: thành phần là nhôm ôxit - côrun điện hay côranh đông - theo cách gọi cũ của ta; C: cácbit Silic)
+36: độ hạt - hay kích thước của hạt mài. Số 8 là hạt thô nhất và 600 là mịn nhất. Chỉ số càng cao thì độ hạt càng nhỏ.
+ L: Độ cứng của đá mài (lưu ý: độ cứng của đá mài khác độ cứng của hạt mài). A là mềm nhất và Z là cứng nhất.
+ 5: Cấp cấu trúc - thể hiện tỉ lệ giữa phần trăm thể tích hạt mài, chất kết dính và khoảng trống (lỗ xốp) trong đá.
+ R: Chất kết dính (R: rubber; V: Vitrified; ...)
Ngoài ra còn có ký hiệu về kích thước và hình dáng của đá mài.

Sao mấy loại đá mài này không có profin của đá dạng gì vậy?

P

phamtu

Author
bạn tham khảo quyển Sổ tay công nghệ CTM của thầy GS.TS Trần Văn Địch
ở đó nói hết đó?chúc bạn thành công.

T

theanh2008

Author
Mình có tài liệu về đá mài của một số nhà sản xuất nước ngoài nhưng cả cuốn catalog dày quá nên sẽ cố gắng send cho bạn một số trang cơ bản nhất (English thoi!!!). Nếu bạn cần hơn nữa thì tới chỗ mình mà copy.

B

baoloc89

Author
Ðề: Ký hiệu đá mài

các bác cho em hỏi với thế cách viết ký hiệu thanh đá mài khôn có giống với các loại đá khác không:57::57::57::57::57::57:

D

demtrang

Author

bạn nói rõ hơn về ký hiệu kích thước và hình dạng của đá mài được k
tks bạn

V

vanluu

Author

Cn36vc1g Đây là ký hiệu trên đá Hải Dương xin cac bác hướng dẩn dùm.Đá này mài c45 được không? Có loại nào tốt hơn mong mọi người tư vấn thêm.Cám ơn mọi người

Các anh cho em hỏi với: Đơn vị Grit là gì vậy ạ và có máy nào đo được đơn vị này không ạ?