ký hiệu đai thang

• Thread starter manhcknn
  • Ngày mở chủ đề
M

manhcknn

Author
Cho em hỏi ký hiệu trên dây dai có nghĩa như thế nào. Ví dụ V- Bell 66
Thanks

Thanks
Ký hiệu dây đai của bạn vẫn thiếu thì phải ,mình lấy ví dụ nhé : Mistuhiko B76 , Mistuba B76 ,V- Bell B76 hoặc Mistuba A30...
_Mistuhiko ,Mistuba... là hãng sản xuất
_ B ,A... Là bản dây ( tùy từng loại bánh đai mà ta có loại dây thích hợp , bản dây đai thang được sản xuất theo tiêu chuẩn )
_ 76 , 30 ... Là đường kính của dây ( tùy khoảng cách giữa hai bánh đai mà có đây thích hường , thường thì có thêm hệ thống tăng đai )
- Ngoài ra trên dây còn ghi thêm xuất sứ nước sản xuất nữa.

R

rustbolt

Author
Thanks
Ký hiệu trên dây đai thang (V-belt) tùy theo hãng và tiêu chuẩn áp dụng của họ. Không kể tên hãng, về cơ bản có 2 phần: Chữ + Số. Ví dụ A62, B67, C80...

Phần chữ: là bảng đai, thể hiện kích thước mặt cắt ngang đai, trong đó kích thước nhận biết quan trọng nhất là bề rộng đáy lớn hình thang. Các đai thông dụng trên thị trường VN hiện nay, có những bảng sau: FM, A, B, C, D, E với kích thước bề rộng tương ứng là 10, 13, 17, 22, 32, 38 (cũng có thể theo hệ inch: 3/8, 1/2, 21/32, 7/8, 1-1/4, 1-1/2). Dân thiết kế máy chuyên nghiệp hoặc công nhân tương đối lành nghề, hầu như ai cũng thuộc lòng luôn các giá trị này.

Phần số: thể hiện chu vi đai (còn gọi là chiều dài đai, chứ không phải đường kính như anh bạn letiendung nói). Chiều dài đai có thể tính theo vòng trong, vòng ngoài hoặc vòng trung bình. Đa số các hãng lấy theo vòng trong. Đơn vị tính luôn luôn là Inch, bất kể tiêu chuẩn nào.

Tóm lại, dây đai có ký hiệu B75 chẳng hạn, sẽ có:
- Bề rộng đai = 17mm (hoặc 21/32")
- Chiều dài dây đai = 75"
Muốn biết chính xác chiều dài đai tính theo vòng nào, cách tốt nhất là vào website của hãng mà xem.

H

hoangnam.kd

Author
Ðề: ký hiệu đai thang

Xin tư vấn cho bạn đầy đủ như sau :

Hệ truyền lực bằng dây đai được phân làm 2 loại: truyền lực bằng ma sát tiếp xúc : dây đai thang, dây đai tròn, dây đai dẹt và hệ truyền lực bằng vị trí tiếp xúc : các loại đai răng.

Dây đai thang cao su có các dạng và ký hiệu như sau :

1. Dây đai thang cổ điển
1.1. Dây đai thang cổ diển trơn : Z, A, B, C, D, E
[FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]
.
ví dụ dây ký hiệu : Optibelt VB : B40, ở đây được hiểu là Dây đai thang loại B nhãn hiệu Optibelt. B40 nghĩa là chu vi trong của đây đai là 40 inches hay 40x 25.4=1016mm

1.2. Dây đai thang cổ điển răng : ZX, AX, BX, CX
VD : AX40, Chu vi và kích thước tương đương A40. Tuy nhiên 2 sợi dây này có chức năng sử dụng khác nhau.

Tôi chỉ giải thích thông số thôi còn bạn nào muốn tìm hiểu thêm email cho tôi nhé: hong.kd@hoangnam.vn

Ngoài ra dây đai thang còn có :
2. Dây đai thang cải tiến Ký hiệu : SPZ, SPA, SPB, SPC, XPZ, XPA, XPC

3. Dây đai thang : 3V, 5V, 8V, 3VX, 5VX, 8VX.

www.hoangnam.vn

D

dokhachop

Author

em có một cái dây đai ký hiệu 8V4000,của hãng Good year thì phải.nhưng đàng sau nó có thêm ký hiệu:H0914 và có cái là H0915.mọi người có biết cái ký hiệu sau thể hiện cái j o ạ?

H

hoangnam.kd

Author

Bạn sử dụng dây 8V4000 là loại dây đai thang trơn 8V .Đây là loại dây đai thang thiết kế mới sử dụng trong các hệ thống truyền động cao-tiêu chuẩn USA.
8V : là loại đai có hình thang 25 x 23.
4000 : là 400 inches hay 10160mm.
*** Lưu ý khi lắp đặt kiểm tra Puli đường kính nhỏ nhất là 315mm cho loại 8V.

Còn ký hiệu H0914 và H0915 là ký hiệu seri sản xuất. Khi lắp 1 bộ dây từ hai sợi trở lên cần sử dụng dây đai theo đúng seri vì dụ cùng H0914 hoặc cùng 0915 vì các hãng dây đai thông thường lô sản xuất khác nhau sẽ cho độ dung sai chu vi chiều dài khác nhau dẫn đến không đồng bộ.

Tuy nhiên bạn hãy sử dụng dây đai Optibelt sản xuất theo tiêu chuẩn S=Cplus, dung sai cực nhỏ 1mm/1000mm . Khi bạn lắp đồng bộ sẽ không cần trọn theo seri.

- Dây đai Optibelt redpowe được các nhà chế tạo máy hài lòng với tính năng không cần căng chỉnh. Dây đai càng chạy càng co lại.

www.hoangnam.vn
hong.kd@hoangnam.vn

Last edited by a moderator:
H

hoasung

Author

xin lỗi các thầy! có thể giúp em một chút với ạ!
hiện tại em đang có một mẫu dây đai có ký hiệu như sau: 33TG 14-5-3 BANDO RIB 6PK 1257 theo như ban đầu em hiểu 6PK 1257 có nghĩa là loại đai dãnh rọc và có số rãnh là 6 chiều dài 1257, còn em chưa biết chỉ số nào nói lên khối lượng của dây đai/m (g/m) có thầy nào biết xin chỉ giúp em với ạ! vì hiện tại em đang thử một thiết bị đo độ căng đai và cần biết khối lượng/m của dây đai!
em xin chân thành cảm ơn!!

H

hongkbl

Author

Dây đai thang bạn nên vào trang web: www.kbl.vn tìm hiểu

Xin trả lời MR.Bình
Dây đai PK có trong lượng tiêu chuẩn: 1 rippe = 0,023kg/met
Day cua ban= 6 x 0,023 x 1,275 = 0.176 kg hay 176 gram.

Rất vui lòng tư vấn cho các bạn vễ dây đai: email: hong@kbl.vn DT: 0983618517

Forzet

Tư vấn mà đưa link web rồi bảo người ta vào tìm thì vãi bạn ở trên rồi :))

Này thì cho nguyên cục file bao gồm:

• Khối lượng theo m của tất cả các loại dây đai
  • Thông số lực căng đai tiêu chuẩn của dây mới và dây cũ

Link download: http://www.mediafire.com/?5j5mjiod3mcrdfl

Link này tồn tại cỡ khoảng 1 tuần hay 1 tháng nếu như ko có ng download. Còn sau đó nếu bạn nào cần thì PM mình gửi cho.

Còn về cái chủ đề... 2009 được đào mộ lên thì cho bạn bảng tra kích thước tiết diện đai thang cơ bản để dễ coi, còn đai đồng bộ, đai rip thì bạn cần loại nào người ta sẽ cho bạn thông số loại ấy vì nó nhiều thông số lắm.

T

thepearltb

Author

các bác có biết về đai dẹt và đai răng k nhỉ cho em tài liệu với

T

Tiểu Ngư

Author

em có 2 loại đai thang kí hiệu là PK12 PAG A22 cảu SKF và 4700MX loại này sản xuất ở mexico là sao thế ạ em không hiểu lắm em cảm ơn