Kỹ thuật nhiệt luyện thép skd11 chuẩn

• Thread starter Minh30ahn
  • Ngày mở chủ đề
M

Minh30ahn

Author
Xin chào mọi người ... Mình có chi tiết thép skd11 D27 dài 40mm muốn tôi để sử dụng cho máy đột dập lỗ nhưng sau tôi sp đưa vào làm việc thì bị vỡ ..xin phép hỏi mọi người cho mình xin thông số tôi luyện được không ah ..nhiệt độ nung ,thời gian nung ...mình sử dụng nung bằng gas và Oxy công nghiệp.... Mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm... Xin cảm ơn

Xin chào mọi người ... Mình có chi tiết thép skd11 D27 dài 40mm muốn tôi để sử dụng cho máy đột dập lỗ nhưng sau tôi sp đưa vào làm việc thì bị vỡ ..xin phép hỏi mọi người cho mình xin thông số tôi luyện được không ah ..nhiệt độ nung ,thời gian nung ...mình sử dụng nung bằng gas và Oxy công nghiệp.... Mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm... Xin cảm ơn
bác nung như thế không ổn đâu bác bị nứt là đúng rồi . e phân tích một chút lý thuyết cho bác hiểu rõ hơn quy trình nhiệt luyện thép skd 11.
Cần tiến hành nung phân cấp 3 vùng tại các nhiệt độ 650 - 850 - 1050 với lý do :

thép SKD khoảng vùng 650 độ có tính đàn hổi cao mà tính dẻo thấp lên khi nâng nhiệt lên đến 650 cần nâng nhiệt chậm ( 150 độ/h) giữ nhiệt đủ lâu để nhiệt đồng đều trên toàn bộ tiết diện , trên 650 độ có thể tăng tốc độ nung nhưng không được quá gấp

Từ 650 - 850 độ có thể tăng tốc độ nhiệt ( 200 độ/h ) đến 850 độ thì giữ nhiệt tại đây nhằm mục đích hòa tan 1 phần cementit hợp kim , chuẩn bị cho việc hòa tan cacbit crom .

850-1050 tương tự như bước 650 đến 850 với mục đích hòa tan cacbit crom vào astenite và đồng đều các thành phần nguyên tố hợp kim ,

cách tính thời gian các bước còn phụ thuộc vào thiết bị với cách xắp xếp nguyên liệu , theo e thì tính từ lúc chi tiết đạt nhiệt độ bề mặt , giữ nhiệt 2-3p/1mm tiết diện tùy theo dày mỏng , nhỏ hay lớn ,
tôi dầu đến khoảng 800-600 thì cho ra để nguội ngoài không khí động , ram khoảng 500-550 để đạt cơ tính tốt nhất .

lý thuyết của e nắm được là như vậy , có sai sót rất mong đồng nghiệp góp ý chia sẻ , bạn đọc qua lý thuyết chắc cũng hiểu rõ thêm và tìm được phương pháp rồi chứ ạ :cool: