Làm đồ án tốt nghiệp (online) về khuôn mẫu.

M

mrakhoi

Author
em đang làm về đề tài khuôn nhiều màu, nhưng chưa biết chọn chi tiết nào để thiết kế, các bác cho em lời khuyên với...:77:

Last edited by a moderator:
Nếu là khuôn thổi thì cứ lấy cái chai có cái vạch trong để đựng nhớt ấy là đủ rồi, còn nếu khuôn ép thì hồi đó mình thấy có cái thau mà trên vành có khoảng 06 vết có màu khác loang ra dần( lâu quá nên mình không có hình, tưởng tượng thêm một chút nhé).Nói chung đều cùng một quy tắc dùng nhiều đầu ép, nhưng phải phân biệt kỹ là ép đùn hay ép phun. Nhân tiện có bạn hỏi về sự khác biệt giũa các loại này, một hai bữa nữa khi mình rảnh hơn một tí sẽ có bài về vấn đề này, bà con có đồng ý thì cho ý kiến ạ.

Last edited:
em đang làm về đề tài khuôn nhiều màu, nhưng chưa biết chọn chi tiết nào để thiết kế, các bác cho em lời khuyên với...:77:
Lỡ thiết kế khuôn nhiều màu rồi thì chọn SP cao cấp đi.Bạn biết cái nắp bật dùng trong chai sửa xức trắng da ko (hiệu gì mình quên rồi).Cái thân nắp thì màu trắng còn cái nắp bật thì màu xanh đó.Mình vừa mới thiết kế xong bộ khuôn này cho cty,nhưng nói thật là chẳng biết làm sao nó ra dc 2 màu cả,hehe.

M

mrakhoi

Author
Lỡ thiết kế khuôn nhiều màu rồi thì chọn SP cao cấp đi.Bạn biết cái nắp bật dùng trong chai sửa xức trắng da ko (hiệu gì mình quên rồi).Cái thân nắp thì màu trắng còn cái nắp bật thì màu xanh đó.Mình vừa mới thiết kế xong bộ khuôn này cho cty,nhưng nói thật là chẳng biết làm sao nó ra dc 2 màu cả,hehe.
cái nắp chai thôi mà, đâu có gì gọi là cao cấp đâu anh

cái nắp chai thôi mà, đâu có gì gọi là cao cấp đâu anh
Vậy theo bạn cái gì mới là cao cấp.chắc ý bạn nói những SP nhìn vào thấy "bự bự" mới là cao cấp??
Nắp chai thì cũng có nhiều loại (như nắp chai nước tương,nắp chai dầu ăn...)những thứ đó mình ko nói đến.Bạn thử kiếm cái nắp bật của chai mỹ phẩm,cái nắp mà nhìn bên trong phần nắp trên có mấy dấu ty lói tròn tròn.Theo mình biết ở Vn chưa có chỗ nào làm đc cái nắp y chang vậy

M

mrakhoi

Author
Vậy theo bạn cái gì mới là cao cấp.chắc ý bạn nói những SP nhìn vào thấy "bự bự" mới là cao cấp??
Nắp chai thì cũng có nhiều loại (như nắp chai nước tương,nắp chai dầu ăn...)những thứ đó mình ko nói đến.Bạn thử kiếm cái nắp bật của chai mỹ phẩm,cái nắp mà nhìn bên trong phần nắp trên có mấy dấu ty lói tròn tròn.Theo mình biết ở Vn chưa có chỗ nào làm đc cái nắp y chang vậy
em nghĩ đó là sản phẩm có độ chính xác cao, có thể đó là 1 chi tiết nhỏ có cấu trúc under-cut và có thành mỏng, nhiều hốc nhỏ ....

em nghĩ thế thôi, chứ em chưa tìm được sản phẩm nào cả

S

slab

Author
Sản phẩm ép phun 2 màu dễ thấy nhất là bót đánh răng; ai cũng xài:

Giày dép cũng có thể xài khuôn 2 màu:

Cái nơ kẹp tóc hai màu:

Cai USB hai màu; tai nghe hai màu:

Trái tim hai màu:

Cái tô hai màu:

còn nhiều sản phẩm khác nữa như vỏ điện thoại di động; quai xách; móc khóa; ly nước hai màu; cây bút hai màu; cái kéo hai màu; cán búa hai màu; đôi khi trên vài sản phẩm nhựa mấy chữ viết cũng dùng màu thứ 2; ...
:57: Hi hi cái này chỉ nghe người ta kể: có nhiều cách để tạo sp 2 màu nhưng chủ yếu xài khuôn ép có hai khuôn cái, khuôn đực quay, máy ép chuyên dùng hai đầu phun (phổ biến xài TPE cho màu thứ 2). Cũng có thể xài hệ thống hot runner trộn hai dòng nhựa hai màu lại bằng 1 cái nozzle. Hoặc vẫn xài khuôn bình thường (chỉ có 1 bộ khuôn cái và đực) mà có hai đầu vô keo; chổ keo hòa trộn trông rất hay!:4:
@mrakhoi: cậu thấy bất kì vật dụng nào quanh cậu mà thấy làm 2 màu có thể đẹp có thể bắt mắt thì làm; ví dụ tô; chén; ly; tay nắm của một sản phẩm có quai chẳng hạn; thước kẻ; cái thìa; móc khóa...
Tặng cậu ly uống nước hai màu của tớ để có ý tưởng thiết kế:

Last edited by a moderator:
T

tincokhi

Author
Bạn vào phần help -mold của solidword 2007 sẽ có đủ tất cả

M

mrakhoi

Author
cảm ơn slap & tincokhi nhiều, mình sẽ tham khảo thêm ý tưởng

Bác nào có bản vẽ khuôn 3 tấm ko? post lên để mình tham khảo với.........

S

sv_ngheo

Author
3 tấm là chỉ tính các tấm chính (tấm lòng, tấm lõi và tấm giữa) thôi đó bạn.

S

sv_ngheo

Author
Mình đã xem đồ án của bạn, khuôn của bạn chỉ là khuôn bình thường mình tưởng bạn làm khuôn nhiều màu nghĩa là ép một lần mà được sản phẩm nhiều màu. Nhưng cũng phải nói thật là nếu mình bạn làm từ A đến Z đồ án này thì đã là quá xuất sắc rồi.

N

nvande

Author
Mình có một ít tài liệu về khuôn nhiều màu đây các bạn cùng xem nhé.
http://ifile.it/oiu2qyn
sao mà không dowload được vậy hả bạn
@ vannam : Bạn mở link trên, trong trang mới mở ra, nhấp trái chuột vào dòng chữ " Request Download Ticket ", khoảng vài giây sẽ xuất hiện Direct Link cho bạn down về.

Mình cũng đang làm luận văn về vấn đề này và đã đọc sơ qua phần nội dung luận văn của bạn Hiếu. Theo mình nghĩ nếu gọi cái mà bạn đã thiết kế là khuôn nhiều màu có vẻ không đúng lắm, nó không rõ ràng. Nguyên văn của từ này là "
injection mould ", dịch cẩn thận 1 chút nó là " Khuôn ép phun sản phẩm nhựa có nhiều màu ".
Sở dĩ nên cẩn trọng như vậy là vì cần phân biệt 2 khái niệm: "
injection mould" và "
mould " hay "
mould " giữa việc ép phun sản phẩm nhựa từ cùng 1 loại vật liệu có màu sắc khác nhau với việc ép phun sản phẩm nhựa từ nhiều vật liệu khác nhau.

Trong luận văn của bạn có sử dụng phần mềm [FONT=&quot][/FONT] MoldFlow để phân tích mô phỏng quá trình ép phun sản phẩm, và bạn đã thu được rất nhiều thông số quan trọng Vd: Nhiệt độ, biểu đồ lực kẹp, áp suất phun, thời gian điền đầy ... với vị trí miệng phun và cách bố trí + kích thước kênh dẫn tốt nhất. Tuy nhiên đến phần thiết kế khuôn thì lại làm chay quá, các thông số trên hầu như không đc nhắc đến và dùng làm cơ sở để tính toán.

Có lẽ đây cũng là khó khăn chung cho các bạn làm luận văn về món khuôn này vì tài liệu ít quá và đa số là góp nhặt từ nhiều nguồn khác nhau, mặt khác kỹ năng sử dụng các phần mềm mô phỏng tính toán như ANSIS , Visual Nastran lại không được tốt, thêm nữa là nếu sử dụng thì nội dung luận văn lại quá đồ sộ. Không biết về vấn đề này các bậc anh chị đi trước có lời khuyên gì cho tụi em không ạ. Bởi lẽ nếu là luận văn thì mọi thiết kế, thông số đưa ra cần phải chặt chẽ và có cơ sở, nếu cứ suông như thế đi bảo vệ sẽ gặp nhiều khó khăn lắm.

B

Bui Quy Tuan

Author
@ vannam : Bạn mở link trên, trong trang mới mở ra, nhấp trái chuột vào dòng chữ " Request Download Ticket ", khoảng vài giây sẽ xuất hiện Direct Link cho bạn down về.

Mình cũng đang làm luận văn về vấn đề này và đã đọc sơ qua phần nội dung luận văn của bạn Hiếu. Theo mình nghĩ nếu gọi cái mà bạn đã thiết kế là khuôn nhiều màu có vẻ không đúng lắm, nó không rõ ràng. Nguyên văn của từ này là "
injection mould ", dịch cẩn thận 1 chút nó là " Khuôn ép phun sản phẩm nhựa có nhiều màu ".
Sở dĩ nên cẩn trọng như vậy là vì cần phân biệt 2 khái niệm: "
injection mould" và "
mould " hay "
mould " giữa việc ép phun sản phẩm nhựa từ cùng 1 loại vật liệu có màu sắc khác nhau với việc ép phun sản phẩm nhựa từ nhiều vật liệu khác nhau.

Trong luận văn của bạn có sử dụng phần mềm [FONT=&quot][/FONT] MoldFlow để phân tích mô phỏng quá trình ép phun sản phẩm, và bạn đã thu được rất nhiều thông số quan trọng Vd: Nhiệt độ, biểu đồ lực kẹp, áp suất phun, thời gian điền đầy ... với vị trí miệng phun và cách bố trí + kích thước kênh dẫn tốt nhất. Tuy nhiên đến phần thiết kế khuôn thì lại làm chay quá, các thông số trên hầu như không đc nhắc đến và dùng làm cơ sở để tính toán.

Có lẽ đây cũng là khó khăn chung cho các bạn làm luận văn về món khuôn này vì tài liệu ít quá và đa số là góp nhặt từ nhiều nguồn khác nhau, mặt khác kỹ năng sử dụng các phần mềm mô phỏng tính toán như ANSIS , Visual Nastran lại không được tốt, thêm nữa là nếu sử dụng thì nội dung luận văn lại quá đồ sộ. Không biết về vấn đề này các bậc anh chị đi trước có lời khuyên gì cho tụi em không ạ. Bởi lẽ nếu là luận văn thì mọi thiết kế, thông số đưa ra cần phải chặt chẽ và có cơ sở, nếu cứ suông như thế đi bảo vệ sẽ gặp nhiều khó khăn lắm.
Uh đó là bức xúc chung của anh em làm đồ án kiểu này. Đi hỏi chỗ này chỗ kia thì vẫn ra được kết cầu hợp lý nhưng toàn là các thông số kinh nghiệm. Nếu hỏi về công thức tính toán cụ thể thì vẫn chưa ra. Sử dụng phần mềm thì giới hạn về trình độ. An ủi nhau là thời gian hạn hẹp. Khi đi bảo vệ các thầy có hỏi chắc cũng chỉ tra lời được vậy ->> Chuối!

Nếu cần những thông số tính toán cụ thể thì bạn có thể lên mạng Down cuốn "Misumi for Plastic Mold".Trong cuốn này có chỉ ra tất cả các tiêu chuẩn của phụ kiện dùng trong khuôn nhựa.Hơn nữa phần phía sau lại có khá đủ các thông số cần thiết như tiêu chuẩn khoan lỗ ty lói,bulon,tiêu chuẩn làm cam trượt,chốt xiên,cách tính độ dày tấm khuôn tương ứng với lực ép nhựa....
Nói chung trừ các vấn đề cao siêu như khuôn nhiều màu thì trong đó có đủ hết

B

Bui Quy Tuan

Author
He he mình có quyển này file PDF nhưng định nén lại gửi lên nhưng sao toàn báo lỗi vậy nhỉ. 160M nặng quá. Bọn Misumi nó còn có một chiếc đĩa Mold Component chi tiết dưới dạng 3D có thể Export dưới các đuôi 3D hay lắm nhưng mình kiếm chưa được. Bạn nào có giúp tớ với!!!!!

He he mình có quyển này file PDF nhưng định nén lại gửi lên nhưng sao toàn báo lỗi vậy nhỉ. 160M nặng quá. Bọn Misumi nó còn có một chiếc đĩa Mold Component chi tiết dưới dạng 3D có thể Export dưới các đuôi 3D hay lắm nhưng mình kiếm chưa được. Bạn nào có giúp tớ với!!!!!
Cái này mình có nè.dung lượng thì cũng khá cao (đầy 1 đĩa CD)
-Nói chung cái này thể hiện chi tiết dưới dạng 3D khá dễ nhìn,nhưng có 1 nhược điểm là nó xuất file ra dạng Iges thế nào mà lần nào mở ra cũng bị hở mặt,gặp chi tiết khó ngồi bít mặt lại mệt muốn chết,hehe

B

Bui Quy Tuan

Author
Hay quá! Cho tớ xin với được không tớ đang cần nó lắm. Tìm lâu lắm rồi vẫn chưa được. Share cho tớ nhé!!!!!!