Làm sao chuyển hệ inch sang hệ Milimets trong NX mấy anh em.

Author
Dear anh em!
Khách hàng có gửi mình file NX nhưng toàn là hệ Inch , Mình muốn mở ở hệ Milimeters .
Mình có file hệ Inch , nhưng mình muốn chuyển sang hệ Mét thì có cách nào mình chuyển được không ?
Mình làm mọi cách mà chưa đươc. :102:

Cách 1 : Kiểm tra cài đặt trong NX thì vẫn hệ mét ( File/Utilities/Custumer Defaults/Gateway/General/Part ( Defaults Unit : Milimeters )
Cách 2 : Mình tạo 1 file mới ở đơn vị là mm sau đó mình Import file hệ inch đó vào nhưng ko được .
( máy báo lỗi Ug_ convert....) : tạm dịch là đơn vị không đúng ..:29:
Anh em đã gặp trường hợp này mong chỉ giúp .

Ðề: Làm sao chuyển hệ inch sang hệ Milimets trong NX mấy anh em.

Anh đưa file lên được không em thấy vấn đề này có thể mọi người dùng NX đã gặp rồi nhưng ở hình thức khác nhau thôi vậy nên Anh đưa file lên mọi người có thể sẽ giúp anh được

Người dùng NX rất bực mình tại sao NX lại làm viêc chuyển đổi đơn vị phức tạp đến vậy !:D
Mình có tool chuyển đơn vị cho file NX INCH - MM bác nào cần thì để lại email mình gởi cho nhé !

Last edited:

Nếu muốn làm cái này thì có thể lên google kiếm mấy cái tool cũng ok. Một cách khác có sẵn trong NX mà chúng ta có thể sử dụng như sau:
1. Vào C:\Program Files\Siemens\NX 8.0\UGII tìm files ug_convert_part.exe
2. Vào Run --> gõ CMD--> Enter
3. Kéo thả cái files ở trên vào
4. Tiếp tục gõ (dấu cách)-mm (cái này xác định đơn vị muốn chuyển đổi)
3. Kéo cái files cần chuyển đơn vị thả vô rồi Enter

Chúc bạn thành công :)

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Người dùng NX rất bực mình tại sao NX lại làm viêc chuyển đổi đơn vị phức tạp đến vậy !

Mình có tool chuyển đơn vị cho file NX INCH - MM bác nào cần thì để lại email mình gởi cho nhé !
Hihi, lại phá bác chimen chơi...

A. Để chuyển đổi đơn vị của file NX thì dùng “ug_convert_part.exe" nằm trong thư mục D:\apps\UGNX6\UGII (ví dụ).

1. Vào Start / Run / Gõ CMD để vào Dos.
2. Sau đó vào thư mục D:\apps\UGNX6\UGII
3. Gõ ug_convert_part -mm c:\user\part.prt , sau đó bấm enter với c:\user\part.prt là file mà bạn muốn chuyển đơn vị / Ví dụ từ inch sang mm.

[video=youtube;MZColBVQeqo]http://www.youtube.com/watch?v=MZColBVQeqo&amp;feature=youtu.be[/video]

Tuy nhiên như vầy thì phiền hà quá, vận dụng kiến thức IT ta có thêm 1 cách tuyệt vời sau:

Mở Notepad tạo 1 file tên ipumpkin_nx_convert_mm.bat, và tạo 1 nội dung sau:

@echo off

set PATH=%PATH%;%UGII_ROOT_DIR%
%UGII_ROOT_DIR%\ug_convert_part.exe -mm %1
Pause

Sau đó nắm file NX cần chuyển đơn vị kéo và thả vào file bat này – Done ! Chú ý nếu muốn chuyển sang inch thì làm 1 file tên là ipumpkin_nx_convert_inch.bat và dòng code như sau:

@echo off
set PATH=%PATH%;%UGII_ROOT_DIR%
%UGII_ROOT_DIR%\ug_convert_part.exe -in %1
pause

Và đây là điểm 10 cho chất lượng:

Mở một cửa sổ Windows explorer và sau đó vào o Tools -> Folder options…mở ‘File Types’ và kéo thanh kéo xuống cho tới khi tìm thấy PRT extension (có biểu tượng NX). Sau đó chọn advance / Chọn New ( New action), trong mục Action chọn convert to mm (hay convert sang inch). Chổ application used to perform action, gõ vào thư mục lưu file *bat ở trên. (Nhớ chọn Confirm open after download)

Thoát ra ngoài, sau đó click chuột phải vào file NX muốn convert, sẽ thấy hiện lện dòng chữ convert to mm (hay convert sang inch).

Vậy là xong gentlemen. Gửi bia qua e-mail cho ipumpkin80@gmail.com nhé.

Last edited:
Author

Ok , cảm ơn anh em nhiều . Vì đúng là Convert của mình báo lỗi vậy .
Mình nghĩ không biết có phần mềm nào convert được tất cả các phần mềm khác hay không , đễ người thiết kế dễ dàng sử dụng .
Mình sẽ làm theo cách anh em thử ,
Thanks.

thanhlh84

Active Member

Chào bạn,

NX rất nhiều công cụ ẩn bên trong mà người dùng không biết.
UG convert part ultinity cho phép bạn convert qua lại đơn vị giữa Inch và Mm, thậm chí cho cả hàng trăm file một lúc.
Bạn có thể download hướng dẫn theo link sau:
http://www.mediafire.com/view/z2jrwrxp8drvlb3/2009_Issue_3_GTAC_Quarterly_Issue_Convert_Unit.pdf
Làm kiểu này chắc chết quá ! :D đi loằng ngoằng một hồi mới convert được.
Lấy mấy cái tool trên cho nhanh.