làm sao để 2 bánh răng ăn khớp nhau trong solidwork?

Author
có bác nào biết không chỉ em với em tự học cái này nên gặp rất nhiều khó khăn

ME

Active Member
Chắc là vẽ 2 bánh răng rồi cho lắp ráp lại với nhau nhỉ. MÌnh chưa vẽ bánh răng bằng Solidworks nên chẳng giúp được gì cả. :(

V

Viet Cuong

Bạn đang dùng SW version mấy?

Nếu là 2004: Khi vẽ được các bánh răng thi bạn phải xác định khoảng cách trục chính xác để đưa vào bản vẽ lắp. Mình mới thử ăn khớp ngoài thôi:
Khi đó bạn ràng buộc cho 2 BR cách nhau theo đúng khoảng cách trục.
Thêm 1 ràng buộc tiếp xúc giữa 2 bề mặt cong (mặt thân khai được extrude ra)
Vào mate >> advanmate ... nhập tỷ số truyền (gear ratio) >> ok
Nếu tạo chuyển động: Bạn gán 1 chuyển động rotation vào 1 BR >> ok

Chú ý: khi bạn insert part vào bản vẽ lắp thì part đầu tiên luôn được cố định (fix) nên để tạo được chuyển động thì part đầu tiên đó phải tự do(float) = cách click phải chuột lên nó và chọn FLOAT.

Nếu dùng version 2007 thì có thể dùng COSMOS Motion. Lúc đó sẽ có rất nhiều option cho bạn tạo chuyển động.

Chúc bạn thành công

QuyenQCM

Active Member
Quá chính xác.

Theo hướng dẫn của Viet Cuong là đủ rồi đấy...thực ra thì phiên bản Solidwork nào cũng có COSMOS Motion
Nói chung thì với modun này ta có thể mô phỏng rất dễ dàng nguyên lý hoạt động của cơ cấu. Trong phần mên pro\Wildfire thì cũng gần giống như COSMOS Motion của SW việc mô phỏng cặp bánh rănh an khớp chỉ cần thực hiện một số công viêc như sau :

- Chọn trục dẫn động cho bánh răng dẫn .
- chon trục cho bánh răng còn lại .
- khai báo tỷ số truyền bằng cách khai báo đường kính(?) danh nghĩa (còn một số option khác )

M

matt

Mình mạo muội nói càn :

Tạo thêm then trong cho 2 bánh răng , rồi lắp theo Mặt phẳng của 2 then đó ( then của bánh dẫn là thuộc răng , còn bánh bị dẫn thì thuộc rãnh ) .Vậy thì lắp dễ dàng .Còn lắp động bên SOLID WORK mình chưa đụng nên ko dám nói ẩu.

@ lc3b3r9 : làm được thì post hình cho anh em chiêm ngưỡng đi .

I

italytdt

các bác thử tạo mate ăn khớp cho bánh răng nghiêng chưa,em ko thể làm được,chỉ có thể làm được với bánh răng thẳng thôi.mặc dù cặp bánh răng em lôi từ trong toolbox,chọn chính xác thông số rồi.bác nào có thể chỉ em ko?

em nghĩ để lắp ráp 2 bánh răng với nhau thì sau khi mate thì mình gán tỉ số truyền cho nó rồi nó tự lắp ráp với nhau chứ

T

thepearltb

Ðề: làm sao để 2 bánh răng ăn khớp nhau trong solidwork?

theo như mình thấy nếu thiết kế bánh răng trên inventor có vẻ như dễ hơn thì phải bởi khi lấy trong thư viện ra nó có hẳn 1 cặp bánh răng ăn khớp rồi mình chỉ việc lấy riêng từng cái ra và thiết kế lại như đường kính trục đi qua , may ơ còn solid qur thật từ sáng đến h mình vẫn chưa tìm cách cho 2 bánh răng ăn khớp đc