Làm sao để trành thủng kim loại khi hàn

• Thread starter Mr.Trần
  • Ngày mở chủ đề
M

Mr.Trần

Author
Đây là lần đầu tiên em tập hàn, em chưa có chút kinh nghiệm gì cả.
em hàn thép vuông 40 ,Có lẽ vì lớp thép mỏng quá nên em hàn bị thủng mấy chỗ. anh chị có thể cho em hỏi hàn làm sao để khỏi bị thủng mà vẫn có mối hàn chắc ạ. Em xin cảm ơn!

em hàn thép vuông 40 ,Có lẽ vì lớp thép mỏng quá nên em hàn bị thủng mấy chỗ. anh chị có thể cho em hỏi hàn làm sao để khỏi bị thủng mà vẫn có mối hàn chắc ạ. Em xin cảm ơn!
Bạn có thể mô tả chi tiết hơn vật hàn mà bạn hàn không? Thép Vuông 40? Chiều dầy? Bạn hàn như thế nào? Nếu có thể có cái hình vẽ thì càng tốt.
Vì thường thì việc điều chỉnh Dòng hàn của bạn sẽ ảnh hưởng đến chiều sâu ngấu và cháy thủng mà bạn nói.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Trong các Quy trình và Kỹ thuật hàn, đều có hướng dẫn chọn cỡ que hàn và cường độ dòng điện thích hợp ứng với độ dày của vật liệu để có được chất lượng mối hàn tốt nhất. Ngoài ra, tất nhiên yếu tố tay nghề là cực kỳ quan trọng.

Việc thép mỏng bị thủng khi hàn là do que hàn quá lớn, buộc phải dùng dòng cường độ cao. Nếu người có kinh nghiệm, họ sẽ hàn từng nhịp ngắn chứ không kéo quá dài để tránh thủng. Cậu nên chọn que hàn nhỏ, dùng dòng vừa phải và hàn chấm để tránh làm chảy vật liệu.

M

Mr.Trần

Author
xin cám ơn, mình cũng vừa biết, cái máy hàn của ông già bị hư cái tay quay để điều chỉnh I, nó lúc nào cũng max nên đụng vào là lủng ngay.

T

trinhdai

Author
Thế Anh hàn chấm cũng được đấy giống như Chú DCL nói là hàn ngắt nhịp ấy.Mới đầu bác hàn thử ra một thanh nào đó,có thể nó không đẹp nhưng khi quen tay rồi thì cũng không đến nỗi phải chê.Về độ đẹp thì cũng chẳng thua gì hàn kéo thẳng.Kiểu giống như vẩy cá ấy.

Bạn cứ thực hiện như chú DCL hướng dẫn là rất ổn rồi , ngoài ra góc độ sử dụng que hàn khi hàn cũng rất quan trọng . Các máy hàn hồ quang thường có vô lăng để chỉnh dòng bạn cần chỉnh dòng và sử dụng que hàn thích hợp khi tiến hành hàn ,thường thì cùng trên 1 máy hàn có thể sử dụng để hàn được vật liệu rất dầy với que hàn có đường kính lớn và vật liệu mỏng với que hàn nhỏ hơn hoặc dòng nhỏ hơn >> bạn phải sử dụng vô lăng để điều chỉnh cho hợp lý vấn đề quan trọng ở kinh nghiệm chỉnh dòng .

L

lakine

Author
Hàn bị thủng có nhiều nguyên nhân:
Dòng quá cao (càng cao thì càng ngấu)
Tốc độ đi que hàn, phụ thuộc và skill của thợ (ảnh hưởng tới dòng)
Dùng vật liệu hàn không đúng( có thể là đường kính que hàn lớn hay que hàn không phù hợp với vậy liệu hàn...)
Góc que hàn

Nói chung mới tập hàn thì gà như nhau cả. Cơ bản là bác tập hàn để làm thợ hay là muốn làm 1 kỹ sư hàn. Khác nhau à nha.

T

thanhan1831

Author
Ðề: Làm sao để trành thủng kim loại khi hàn

Quan trọng gì đâu tất cả phụ thuộc 1 vấn đề đó là ; Mới tập Hàn thì làm sao làm Siêu nhân Hàn đc
Ngày mình mơi ra trường mỗi khi Hàn thì đó là 1 cực Hình , nhưng giờ với mình Hàn chẳng qua chỉ là điều vặt vãnh, Quan trong để làm ra đc cái để mà Hàn mới là đièu quan trong. Tất cả mọi thứ đều bắt đầu từ khả năng nhận thức, Nếu minh cố gắng thì ko gi` la ko thể
:16:

V

vunguyen

Author

khi hàn các phôi mỏng nguyên nhân chủ yếu khiến phôi bị thủng là do dong hàn quá cao.Bạn hay điều chỉnh dòng hàn thích hợp là đc,nhưng người mới hàn như bạn thì chưa có kinh nghiệm nhiều.ah` mà bạn nhớ chọn que hàn phù hợp với phôi nhé.

Với vật liệu mỏng ngoài chọn dòng, chọn que hàn, hàn chấm ngắt là đúng rùi. Ngoài ra thì có tốc độ hàn như thế nào, nếu vẫn thủng thì bạn nên giảm tốc độ chấm hàn xuống<hàn chậm thui í>
Bản thân em thì thường hay là sài cách hàn ngược, tức là thường thì que hàn nghiêng về phía tiến của mối hàn, nhưng với những vật liệu mỏng quá<thường tầm 1mm> gì đó thì là e nghiêng que hàn ngược lại<tụi thợ thường nói là hàn đuổi í ạ> mục đích để tăng đc chiều này vật hàn của mình lên thui. Nhưng cách này mà chưa quen tay hàn thì dễ bị két xỉ lắm ạ, với lại để xếp mối hàn đc đẹp theo kiểu hàn ngược như thế ko phải dễ ạ.
Chúc bạn thành công!

nói như bạn luân là chưa có kinh nghiệm hàn rồi mình nghỉ bạn tự nghỉ ra thì dúng hơn, mình đã hàn hơn 8 tháng và cũng nghĩ ra cách như bạn nhưng nó là 1 sai lầm đấy, ai mà học theo thì chết ah.
1- với hàn chấm ngắt thì 1 lần chấm thì chiều dày phải hơn 1mm rồi nên mục đích tăng chiều dày vật hàn là ko thể chưa kể là xỉ hàn ko thoát ra được dẩn tới mối hàn ko đẹp. lúc đầu mình nghỉ ra cách này để giảm nhiệt độ hàn thôi.
2- nếu với 2 mí hàn cách xa khoảng 2mm trở lên thì làm sao hàn ngược được .

còn nếu hàn không thủng thì cũng có nhiều cách "tùy cơ ứng biến thôi"
ví dụ: khi bạn hàn tấm 1.5mm cứ bị thủng hoài thì bạn có thể dủng que hàn hay vật ji đó có chiều dày lớn hơn để vào mối hàn và khi ấy cứ hàn chấm ngắt ji ấy, mà que han chếch về vật dày hơn "như hàn 2 vật liệu có chiều dày khác nhau" rồi mài lại thì chi tiết vẩn đẹp thoi ah.

còn 1 cách nữa là áp dụng hản 2 lớp tức là lớp đầu tiên thì kéo quẹt que hàn hơi nhanh để nó phủ lên 1 lớp làm cho vật liệu hàn dày hơn rồi sau đó hàn bình thường.
" kinh nghiệm hàn của mình là học từ những thợ hàn bồn áp lực . nhưng giờ ko theo nữa, mong được chút đóng gốp thôi "

Last edited:

Anh ơi, sao a lại nói là như thế để tăng chiều dày vật hàn là ko thể ạ, có thể thấy nó là bằng trực quan hình học luôn mà ạ. A cũng đã hàn bồn áp lực, vậy a có để ý rằng thợ hàn luôn cho que hàn ở phương tiếp tuyến không ạ?
Mong là được trao đổi với a nhiều hơn, mục đích cũng là học hỏi kinh nghiệm để hoàn thiện cái "tay nghề" ạ!

theo như mình biết thì để hàn các vật liệu mỏng thì có thể dùng que hàn nhỏ hơn bình thường hoặc là giảm hiệu điện thế hàn (đối với người mới hàn) còn người kinh nghiệm hơn thì di chuyển que hàn nhanh và hàn theo kiểu hàn chấm
kinh nghiệm nhỏ mong giúp được bạn :)

hàn nghiêng để tăng chiều dày vật hàn là đúng
trich câu cua bạn
"nhưng với những vật liệu mỏng quá<thường tầm 1mm> gì đó thì là e nghiêng que hàn ngược lại<tụi thợ thường nói là hàn đuổi í ạ> mục đích để tăng đc chiều này vật hàn "
khi bạn hàn ngược lại: nếu bạn nghiêng que hàn nhiều quá thì việc di chuyển que hàn đi tới đích rất lâu và mối hàn nó chồng lớp nên cao " xấu " nếu bạn chấm liên tục thì nhiệt hàn tập trung tại điểm hàn nhiều hơn nên rất dể thủng.
nếu bạn để que hàn tầm 60 độ thì khi hàn 1 lượng hàn bám vào mối han và tràn về trước " tăng chiều dày là đây" và 1 nguồn nhiệt rất lớn đưa tới trước , nếu dể ý kỹ bạn sẻ thấy nguổn nhiệt này đi theo đường gãy khúc tới phía trước theo hướng nghiêng của que hàn. mà như vậy thì tấm 1mm thủng là chắt rồi.

Mình từng thấy 1 anh làm cùng cty hàn kéo trên vật liệu hơi mỏng thôi, nhưng nếu kéo liên tục thì chắt chắn là nó sẽ thủng. nên anh ấy, hàn kéo 1 khúc rồi đưa que hàn ra xa khòi mối hàn nhưng vẩn để que hàn cách tấm thép 1 khoang 40-50mm vừa đủ để que hàn "phựt phựt lửa" thôi để lấy ánh sáng khoảng vài giây lại đưa que hàn vào mối nối và tiếp tục kéo. " công phu này lúc xưa mình cũng tập hoài mà chưa được . nói ra để các bạn tham khảo "