Lắp dộng cơ đồng trục với bộ phận công tác

Author

Em muốn lắm cứng trục động cơ với bộ phận công tác như hình. Nên cần đảm bảo trục động cơ và bộ phận công tác cần đồng trục với nhau. Em sử dụng cách lắp ráp như hình 1 có hợp lý các tiền bối có kinh nghiệm xin cho em góp ý.

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Ðề: Lắp dộng cơ đồng trục với bộ phận công tác

Đồng trục thì lỗ lắp 4 trụ nối cần dung sai vị trí và lỗ lắp H7/g6 với trục 2 vị trí để đảm bảo đồng trục, hai vị trí trụ còn lại lắp có khe hở.
trục mô tơ với trục bộ phận công tác lắp coupling là khớp nối mềm chứ không nối cứng được.

Author

Vấn đề là bộ phận công tác của em chỉ được đỡ bằng 1 cái ổ lăn, nên em nghỉ em có thể lợi dụng cái động cơ để tăng độ cứng cho cho nó. Vì vậy, em chọn cách nói cứng động cơ như vậy có hợp lý không?

theo mình thì nên lắp khớp mềm và tìm cách lắp thêm ổ đỡ cho trục công tác,ko nên để trục động cơ chịu momen uốn

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Không hợp lý vì dung sai gia công sẽ không bao giờ đảm bảo đồng trục 0-0. -> Trục động cơ sẽ bị hỏng.

Vòng bi dùng 1 cặp angular lắp ngược nhau sẽ chịu được cả mô men uốn của trục công tác.

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

không mấy ai lại gắn tải lên mô tơ đâu bạn. nên dung khớp nối mền đi. về không gian gắn ổ bi mình thấy vẫn được mà.

TNK

nếu có khớp nối cứng chuẩn, bạn lắp motor trước, các ốc lắp motor để lỏng 1 chút. sau đó lắp khớp nối cứng thật chặt
cho động cơ quay chậm rồi từ từ siết ốc motor, gia công có thể có sai số nhưng lắp ráp có chính xác hay không lại do con người nữa

S

sirviethoai

Lắp kiểu đó dễ làm hỏng các bạc đạn trên trục lắm , đặc biệt là khi quay nhanh . Bạn nên chọn phương án lắp thêm một cái bạc đạn nữa rồi dùng khớp nối mềm.

Author

Hai angular lắp ngược có thể chống được moment uốn trục, em cũng đang thắc mắc ứng dụng của ổ đỡ chặn. Giả sử mình lắp trục quay nhưng nó lại console thì dùng loại ổ nào hợp lý? Anh có tài liệu nào nói rỏ về ứng dụng của nó không cho em xin được không ạ

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Hai angular lắp ngược có thể chống được moment uốn trục, em cũng đang thắc mắc ứng dụng của ổ đỡ chặn. Giả sử mình lắp trục quay nhưng nó lại console thì dùng loại ổ nào hợp lý? Anh có tài liệu nào nói rỏ về ứng dụng của nó không cho em xin được không ạ

Kiểu lắp DB có điểm tác dụng L lớn nên chịu được mô men uốn của trục lắp console. Hay sử dụng trong trường hợp đầu trục công tác lắp puli trong truyền đai vì đai phải chịu lực căng kéo trục gây mô men uốn.

dovanhoc84

Active Member
Moderator

Em muốn lắm cứng trục động cơ với bộ phận công tác như hình. Nên cần đảm bảo trục động cơ và bộ phận công tác cần đồng trục với nhau. Em sử dụng cách lắp ráp như hình 1 có hợp lý các tiền bối có kinh nghiệm xin cho em góp ý.
Dù động cơ lớn hay bé cty mình đều dùng 1 trục nối giữa motor và trục bộ phận công tác.
Độ lệch tâm cho phép tùy nhưng max là 12mm(không phải cái trong hình đính kèm mà là loại khác)

hình tham khảo bạn xem dưới đây
(Không phải mình quảng cáo cho trang web này đâu mà vì mình hay mua đồ của trang này nên lấy ví dụ cũng tiện, có cả 2D lẫn 3D để L/O hoặc tham khảo)
http://jp.
.com/vona2/detail/110300120950/?

Last edited: