Lập đường chạy dao cho chi tiết

• Thread starter voanhtuan01
  • Ngày mở chủ đề
V

voanhtuan01

Author
Xin chào mọi người.
Em đang tìm cách gia công một chi tiết như thế này
Vì chi tiết phải gia 2 mặt, người ta chừa lại phân thừa (cách gá đặt như trong hình)
Em dùng Creo 2. để lập trình trình đường chạy dao như thế nào. Trước giờ học chỉ biết lập trình sao cho ra sản phẩm thôi, không biết cách gá đặt sao hết :(.Cảm ơn mọi người nhiều
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]

Ðề: Lập đường chạy dao cho chi tiết

Nói vui thì...bạn cứ cho vào và lập trình thôi! :D
để lập trình trong creo. vì chi tiết này là gia công hai mặt nên chỉ khác nhau phần phương pháp lật phôi và chuyển lại gốc tọa độ khi lập trình. Chú ý khi chọn phôi nên chọn kích thước bao vùng to hơn (giống như phần phôi thừa ra để kẹp gá sản phẩm) như vậy khi mô phỏng sẽ cho kết quả hình ảnh trực quan hơn.
VD. gọi sản phẩm của bạn có hai mặt A và B. khi lập trình gia công mặt A thì vẫn lập trình gia công bình thường (có thể dùng volume, surface...) với các bước thực hiện thì khi sử dụng phần mềm chắc bạn cũng biết rồi. sau khi lập trình xong mặt A thì lập trình sang mặt B, chú ý ở đây là phải thiết lập lại gốc nếu như bạn vẫn muốn nó lập trình chương trình trong 1 file. còn không thì coppy ra 1 file khác và lập trình mặt ngược lại.
Trở lại vấn đề, không biết câu hỏi của bạn có ý là lập QTCN gia công hay là cách lập trình trên phần mềm?
"...trước giờ chỉ biết lập trình cho ra sản phẩm..." => vậy bạn cứ coi như đây là một sản phẩm và làm bình thường thôi.

V

voanhtuan01

Author

Cảm ơn bạn rất nhiều. Chắc vì mình không biết dùng từ ngữ chuyên môn đúng nên bạn không hiểu ý mình.
Cách lập trình lật mặt lại thì mình cũng có biết sơ sơ. Cái mình muốn hỏi là thế này: cái chừa lại lượng dư ấy (đánh dấu trong hình) thì lập trình chạy dao hay là chi tiết lòng phôi phải có hình dạng như vậy.
"...trước giờ chỉ biết lập trình cho ra sản phẩm..." mình mới học phần mềm, mình tự học nên chỉ biết cho cái chi tiết, lồng phôi, cho chạy dao , không quan tâm đến gá đặt làm sao ấy mà.
Bạn trả lời thắc mắc giúp mình nhé. Cảm ơn bạn
[/IMG]

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

cái này lúc lập trình tạo Volume Mill bạn Extrude Cut volume ở những vị trí cần chừa lại để nguyên công sau là được !
Khi đó Creo sẽ tính toán đường dao chừa vị trí đó cho bạn !

Cảm ơn bạn rất nhiều. Chắc vì mình không biết dùng từ ngữ chuyên môn đúng nên bạn không hiểu ý mình.
Cách lập trình lật mặt lại thì mình cũng có biết sơ sơ. Cái mình muốn hỏi là thế này: cái chừa lại lượng dư ấy (đánh dấu trong hình) thì lập trình chạy dao hay là chi tiết lòng phôi phải có hình dạng như vậy.
"...trước giờ chỉ biết lập trình cho ra sản phẩm..." mình mới học phần mềm, mình tự học nên chỉ biết cho cái chi tiết, lồng phôi, cho chạy dao , không quan tâm đến gá đặt làm sao ấy mà.
Bạn trả lời thắc mắc giúp mình nhé. Cảm ơn bạn
[/IMG]
Theo mình thấy thì do chi tiết này có biên dạng khá vực tạp mà phải gia công lật mặt 2 lần mới xong (2 nguyên công) nên sẽ phải tính việc gá đặt, lấy gốc cho lần gia công 2 (nguyên công lật mặt).
Để gia công thì bạn chỉ cần vẽ thêm 4 cái tai cắm dài ra từ chi tiết (mục đích để giữ lại chi tiết không bị cắt đứt rơi khỏi phôi) rồi đưa vào môi trường gia công bình thường.
Nc 1: Bạn gia công mặt trên chi tiết ( phôi là hình chữ nhật to hơn chi tiết như h.vẽ của bạn). Sau đó thì gia công thêm 2 cái lỗ ở phần thừa của phôi (như h.vẽ của bạn) mục đích để lấy được về tâm chi tiết cho nguyên công lật mặt sau.
Nc2: Gia công mặt còn lại, lấy tâm chi tiết theo 2 lỗ vừa tạo. ( Cũng có thể lấy tâm bằng biên dạng 4cạnh phôi nếu phôi đã gia công chuẩn).
Cuối cùng cắt đứt 4 cái tai thừa tách rời chi tiết khỏi phôi. (theo mình cắt bằng tay)

C

congsang

Author

mình không rành về pro nhưng lại rất muốn học.
nếu mình chạy cái này thì mình vẽ thêm cái cuống vào coi như cái cuống nó nằm trong sản phẩm. chạy xong rồi thì muốn cắt muốn bẻ nào tùy ý.

Bạn để lại lượng dư thành bên thì nó sẽ chừa lại thui