Lắp ghép bề mặt trụ trơn

Author
Mình có vấn đề này không rõ, xin các bác chỉ giáo

Lắp ghép trụ trơn có kích thước danh nghĩa là 50mm có Nmax = 54 micromet, Nmin = 27 micromet. Chọn kiểu lắp tiêu chuẩn cho lắp ghép ? Xác định sai lệch kích thước lỗ và trục.

Mình không biết bắt đầu làm từ đâu, xin mọi người giúp đỡ, thanks các bác nhiều !!!

S

sinloi1269

Ðề: Lắp ghép bề mặt trụ trơn

bạn nên đọc kĩ tài liệu về dung sai lắp ghép. bạn xẽ tìm ra câu trả lời. thân

Mình có vấn đề này không rõ, xin các bác chỉ giáo

Lắp ghép trụ trơn có kích thước danh nghĩa là 50mm có Nmax = 54 micromet, Nmin = 27 micromet. Chọn kiểu lắp tiêu chuẩn cho lắp ghép ? Xác định sai lệch kích thước lỗ và trục.

Mình không biết bắt đầu làm từ đâu, xin mọi người giúp đỡ, thanks các bác nhiều !!!

Nếu có thời gian thì anh nên Xem qua cuốn sách Dung sai lắp ghép của PGS .TS Ninh Đức Tốn và GVC Nguyễn thị Xuân Bảy ( Quyển này chi tiết và dễ hiểu hơn quyển của PGS. TS Ninh Đức Tốn ) Bởi vì mình cần phải tra bảng để lấy các thông số nữa mà .
Còn đối với bài này em xin đưa ra cách làm theo cách em đã học và đọc qua cuốn sách đó của GVC Nguyễn thị Xuân Bảy nhé.

Dựa vào Bảng Giá trị độ Dôi giới hạn của các kiểu lắp chặt tiêu chuẩn - Bảng 4 Phụ lục 1: như hình vẽ :

ta Tra được kiểu lắp Tiêu chuẩn ( Bình thường ta thường tra được 2 kiểu lắp tiêu chuẩn là Theo Hệ thống Trục và theo hệ thống Lỗ .Em xin nhắc lại 1 ít . Hệ thống Lỗ cơ bản là hệ thống mà ta cố định Kích thước của Lỗ và thay đổi kích thước của Trục .Còn hệ thống trục thì ta Giữ nguyên kích thước Trục và thay đổi kích thước của Lỗ . Việc sử dụng Lắp ghép theo Hệ thống Lỗ hay Trục là phụ thuộc vào tính công nghệ kết cấu và tính kinh tế kỹ thuật nữa . Nhưng thường thì Gia Công Lỗ là rất khó đạt được độ chính xác và thường phải dùng những dụng cụ đắt tiền như dao chuốt dao doa ...Chính vì thế người ta thường hay sử dụng Lắp ghép theo hệ thống Lỗ - Giữ nguyên kích thước Lỗ và thay đổi kích thước Trục )
Chính vì thế ta Chọn kiểu lắp ghép theo hệ thống Lỗ cơ bản : Phi 50 H6/s5 ( anh nhìn luôn trên Ảnh nữa nhé :D )
Ta tiếp tục Tra bảng Sai lệch kích thước Lỗ và Trục Theo Bảng 1 và 2 - Phụ lục 1 :

* Phi 50 H6 :

+ Sai lệch trên : ES = +16 micromet
+ Sai lệch dưới EI =0

* Phi 50 s5 :

+ Sai lệch trên : es = +54 micromet
+ Sai lệch dưới ei =43

Đó là trình tự làm thôi ạ . Đối với các mối ghép khác anh cũng cứ làm như vậy .Cốt là tra bảng thôi . chúc anh thành công :)

T

thephuong89

xin cảm ơn bạn vì bài viết khá chi tiết,bạn có sách dạng pdf Dung sai lắp ghép của GVC Nguyễn thị Xuân Bảy thì up lên cho mọi người tham khảo nhe

T

thephuong89

cảm ơn bạn nhiều nha.

Author

Cảm ơn bạn office.pham rất nhiều, bạn viết rất chi tiết và dễ hiểu. Chúc bạn vui !!!