Lắp ráp trong catia như thế nào?

Author
Em đang học catia nhưng khi đến phần lắp ráp thì không hiểu như thế nào
Em làm theo sách hướng dẫn nhưng mà không thấy các lệnh?Bác nào có thể hướng dẫn em với? Thanks

Lắp ráp trong Catia cũng đơn giản thôi mà bạn, bạn phải vào module Assembly Design thì mới có các lệnh chứ?. Nếu vào rồi mà không thấy thì kích chuột phải vào thanh trạng thái bên dưới đó, sau đó vào Properties -> Vào tab: Toolbar thì phải (để mình xem lại đã) kích vào Reset Toolbar hay sao ấy, thế nhé....

============================================
[marquee] Learn - Learn More - Learn Forever[/marquee]
My gmail: diepviena0072006@gmail.com
My Yahoo: diepviena0072006

Last edited:
Em làm theo sách hướng dẫn nhưng mà không thấy các lệnh?Bác nào có thể hướng dẫn em với? Thanks
Bươc1: Bạn vào môi trường Assembly Design

Bước 2 : Bạn vào kick Product cho nó hiển thị màu vàng sau đó chọn menu Insert chọn Existing Component....Bạn sẽ dẫn đến file mà bạn cần đưa vào bản vẽ lắp.

Bước 3 : Bạn lấy thanh công cụ lắp ghép ra bằng cách cầm chuột lôi ra,các thanh nằm ở bên phải.

Trên thanh công cụ này có các lựa chọn khi lắp giáp để thực hiện quá trình lắp giáp.

Last edited:
Trong môi trường CATIA, ta có thể lắp ráp và mô phỏng. Em mới chỉ thử với lắp ráp cố định thôi. Trong môi trường này, ta cần quan tâm nhất là các ràng buộc giữa các đối tượng với nhau. Đây là một tài liệu đồ án (đã là đồ án thì tất nhiên là Tiếng Việt rồi :)) ==> sướng) có hướng dẫn phần này. Hy vọng có ích cho các anh em đang tìm hiểu.
Mong được chỉ giáo thêm :D
Thân: Hut.Ghost!

Last edited:
M

meocon_007

if you want to create explode view (lắp ráp và mô phỏng)

you must in assemlby design and create scences, then you can move you part without effect the assembly.

if you want to create explode view (lắp ráp và mô phỏng)

you must in assemlby design and create scences, then you can move you part without effect the assembly.
Trong môi trường assembly có thanh công cụ scenes chứa các lệnh dụng để tạo cảnh phân rã cho file lắp ráp chứ không có chức năng mô phỏng.
Nếu muốn mô phỏng động học bạn phải vào môi trường DUM ( Digital Mockup) nhé!

T

tienwoaini

Ðề: Lắp ráp trong catia như thế nào?

uh minh cung dinh hoc lap rap nhung ko biet hoc phan nao hay hon minh co nghien cuc ben thang pro nhung thay cung hoi phat tap. ko biet thang catia nay nhu the nao. minh thu nghien cuu xem. Bac nao co bai post len nhe:63:
(Bạn đọc lại nội quy rồi sửa lại tiếng Việt có dấu nhé)

Last edited by a moderator:
H

Huyvtech

Xin gửi lời chào đến các bạn thành viên MESLAB !

Còn ai quan tâm đến Topic này không nhỉ. Chúng ta trao đổi về phần lắp ráp trong catia. mình sẽ up tài liệu phần lắp ráp trong 1 - 2 ngày nữa. Mấy hôm nay nhà bị lỗi mạng

Chúc vui!
0985.810.466

H

Huyvtech

Link download tài liệu đây
http://www.mediafire.com/?kix2tyz4ndmPass: vtechco.org
Phần lắp ghép trong catia cũng không quá khó, bạn có thể thực hành với những file data mình để trong folder trên, ban cũng
lên tự làm những bài tập để thực hành.
Khi các bạn làm những bản vẽ Product lớn thì bạn nên chia nó làm các product nhỏ rồi lắp nó lại.
Một điều cần chú ý khi bạn thực hiện bản vẽ assembly, đó là kĩ năng thiết kế "top to down" nghĩa là bạn vẽ chi tiết part mới ngay trong bản vẽ lắp ghép. Điều này giúp bạn được lợi: tận dụng những kích thước, profin của cụm chi tiết trong bản vẽ lắp để xây dựng bản vẽ part. Điều này rất tiện dụng khi bạn vẽ các cụm chi tiết lắp ráp với nhau

V

vutruonghai

link không tải đựoc bạn ơi.bạn có tài liệu gì về phần gia công cung như lăpr ráp catia gừi cho mình với.
Đĩa chỉ mail mình là:truonghaivu@gmail.com
THanks

1

12041987

Các bác cho em hỏi : khi em kich vao existing component nó hiện lên một thư mục các file .CATpart, nhưng khi kich vào một file thì nó ko hiện chi tiết trên màn hình đồ họa,mà chỉ hiên trên cây thư mục

1

12041987

em đã kiêm tra rồi nhưng nó chỉ hiện như này thôi,mong các bác giải đáp hộ với

1

12041987

em mở file .CATProduct nhưng nó không hiên chi tiết trên màn hình mà chỉ hiên trên cây thư mục,nên chẳng làm được gì,các bác nghĩ giùm với

bác ngãi đúng chỗ ngứa của em rồi, cảm ơn bác nhiều