Lập trình phay trên máy tiện Fanuc 21i-TB ???????

• Thread starter bmw_m3_mine
  • Ngày mở chủ đề
B

bmw_m3_mine

Author
Mấy bác ơi cho em hỏi tí.

Em muốn lập trình phay trên máy tiện, nhưng em không biết sử dụng phần mềm nào thì làm được điều này (chương trình nào mà có mô phỏng luôn cho dể làm).
Không biết MasterCam làm được không mấy bác ??

Giờ em đang muốn phay chử trên mặt trụ, nên không lập trình bằng tay được.

không biết sài phần mềm nào thì làm được hả máy bác ???

Thanks everybody !!!!

:30::30:

lddung

Chuyên gia cao cấp
Ðề: Lập trình phay trên máy tiện Fanuc 21i-TB ???????

Máy tiện thì dao chuyển động trên 1 mặt phẳng (trục Y va Z ) thì phay được cái gì nhỉ????!!

F

Fish

Author

Máy tiện thì dao chuyển động trên 1 mặt phẳng (trục Y va Z ) thì phay được cái gì nhỉ????!!
Được chứ bạn, nếu có bộ truyền côn chuyển hướng trục quay (có thể không cần) thì máy tiện có thể thực hiện các nguyên công của phay, như phay rãnh then chẳng hạn.

B

bmw_m3_mine

Author

Phay cũng được nhiều thứ lắm bác ơi.
Vd như :
Phay hình vuông ở mặt đầu.
Khoan lổ lệch tâm ở mặt đầu.
Phay rãnh trên mặt trụ
......

nhưng lập trình phay như vậy bằng phần mềm nào ?????

Em không có biết ...

bác nào biết thì chỉ em với.

Thanks !!!!

TYA

Well-Known Member

Máy tích hợp tiện-phay tại sao không phay được ?

Loại máy này căn bản là máy tiện , tích hợp ổ dao rotary và trục C, có thể thêm Y

Mcam lập trình được cho phay trên tiện, chọn máy có trục CXYZB

Để phay chữ lên mặt trụ cần có CXZ (trục dao quay không phải là trục nội suy), chính là nội suy tọa độ trụ

lddung

Chuyên gia cao cấp

Bác TYA ơi máy tiện lại còn kết hợp phay thì còn nói năng gì nữa..nó gọi là máy MC (Machining Center) chứ đâu còn là máy tiện nữa..

Bác TYA ơi máy tiện lại còn kết hợp phay thì còn nói năng gì nữa..nó gọi là máy MC (Machining Center) chứ đâu còn là máy tiện nữa..
Không, máy tiện kết hợp thêm các trục( C hoặc A tùy máy) cùng live tool thì mới có thể phay được, bác TYA nói đúng rồi.
MC lập trình cho 3 hay 4 trục trên máy tiện rất tốt, bmw-m3-mine cứ tìm thềm trong DĐ, mình có trao đổi về vấn đề này với anh em rồi, còn không cứ tìm thêm trong phần Example của MC X là hiểu ngay.

B

bmw_m3_mine

Author

:4::4:Em xem lại rồi, em thấy thanh công cụ phía trên trong MC có vẽ biểu tường phay mặt đầu với trục C.
Nhưng em chưa tìm thấy tài liệu nào hướng dẫn cả.

Chổ em đang sài Takisawa EX-308 , dùng Fanuc 21i-TB. Trên Panel điều khiễn có 2 nút chọn chế độ tiện hoặc phay. Nếu đang ở chế độ tiện mà gọi chương trình Phay thì nó không chạy được , và ngược lại.
Như vậy là phải tách chương trình ra hả các bác ??? Hay là em quên dùng lệnh chuyển chức năng tiện => phay nhỉ ????

Cám ơn các bác đã tham gia Topic này,hihi....:4::4::4:

Tjằng Takisawa thì em phải thêm câu lệnh thay đổi chế độ từ trục chính sang trục C( hình như là G76.1, xem kỹ lại trong sách nhé), nhớ là khi hết dùng thì phải có câu lệnh chuyển ngược lại, chứ không là nó chết ngắc đấy.

:4::4:Em xem lại rồi, em thấy thanh công cụ phía trên trong MC có vẽ biểu tường phay mặt đầu với trục C.
Nhưng em chưa tìm thấy tài liệu nào hướng dẫn cả.

Chổ em đang sài Takisawa EX-308 , dùng Fanuc 21i-TB. Trên Panel điều khiễn có 2 nút chọn chế độ tiện hoặc phay. Nếu đang ở chế độ tiện mà gọi chương trình Phay thì nó không chạy được , và ngược lại.
Như vậy là phải tách chương trình ra hả các bác ??? Hay là em quên dùng lệnh chuyển chức năng tiện => phay nhỉ ????

Cám ơn các bác đã tham gia Topic này,hihi....:4::4::4:
theo mình thì: nguyên lý tiện có truyền động chính là mâm cặp quay. nếu muốn phay mặt đầu trên máy tiện chỉ có cách cặp phôi trên bàn xe dao

B

bmw_m3_mine

Author

Thanhk các bác.

em xem lại sách rồi,hic...:13: nó dùng M75 để chọn chế độ tiện, M76 để chọn chế độ phay.

Nhưng có bác nào có tài liệu MC9 hướng dẫn lập trình phay với trục C thì cho em xin với.

:13:

B

bmw_m3_mine

Author

Có bác nào có tài liệu thì cho em xin với, cấp thiết lắm rồi.
Bây giờ cấp thiết nhất là phay chử trên mặt trụ, có bác nào biết làm trong MC 9.1 thì chỉ em với.

em thấy ở đây có một cái clip gia công nó củng có phay chử trên mặt trụ. cái đó đúng là cái em đang muốn phay.

http://www.youtube.com/watch?v=Q1wj31nO910

K

kyda3i

Author

Em mạn phép vào chỗ này hỏi các bác chút về máy tiện dùng hệ điều khiển fanuc 21i-TB
Em có con máy EX-108 của takisawa nó đang báo lỗi 1022: m,s,t,b signal are not complete.
Lỗi này làm Em không thể xoay được mâm dao khi thực hiện lệnh thay dao. Bác nào có thể giúp em với.
Nó có liên quan đến tham số nào không ạ.
Bác nào có manual của fanuc 21i-TB cho Em xin với vì em bị mất lâu rồi mà giờ máy mới lỗi.
Cảm ơn các Bác
Tạ Quang Kỳ
email: tqkycadcam@gmail.com