Lập trình tay gia công lỗ côn, hóc côn trên máy cnc

Author
Chào mọi người,

Mình là người mới đi làm, chưa có cơ hội kinh qua công việc đứng máy cnc nên có rất nhiều thắc mắc nên nhờ mọi người giúp đỡ. Chỗ em làm thấy những lỗ côn đều được chạy bằng lập trình tay trực tiếp trên máy cnc, không cần phải nhờ phần mềm CAM hỗ trợ. Ngoài sử dụng macro ra, có còn cách nào khác để làm được điều đó không?

Gia công lỗ côn kiểu như hình trên (em chỉ vẽ ví dụ)

Em cũng chỉ vừa mới biết được khái niệm "macro" trên máy cnc nên còn mù mờ khoản này. Mọi người có thể giải thích giúp em hiểu rõ không ạ? Tìm hiểu trên các trang mạng, em hiểu nôm na "macro" trên máy cnc tựa tựa như ngôn ngữ lập trình cấp cao VB, C++, ... (có biến, có hàm, có phép toán, có logic, có câu điều kiện, ...)

Macro được đóng gói sẵn và gọi ra bằng G65 là có sẵn trên máy CNC từ nhà sản xuất hệ điều khiểu, hay là có thể tự viết thêm vào được?

Em có viết thử chương trình sử dụng biến kiểu #1, #... và câu điều kiện IF... GOTO trên máy cnc ảo (phần mềm SSCNC) thì chương trình vẫn chạy ok, không biết trên máy cnc thực có chạy không?

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Ðề: Lập trình tay gia công lỗ côn, hóc côn trên máy cnc

Macro theo mình cũng khá là đơn giản thôi, tuy nhiên mình nghĩ không nên dùng nó vì mất thời gian rắc rối dễ nhầm lẫn khi chạy.

Để gia công lỗ côn lập trình trong phần mềm CAM rất là đơn giản, bạn dùng kiểu chạy 2D theo close contour như bình thường tương tự gia công thành đứng. Chỉ có ở chổ tùy chọn góc draft angle, bạn nhập giá trị góc nghiêng vào thì toolpath sẽ nghiêng đi 1 góc.

Thân mến !

Author
Ðề: Lập trình tay gia công lỗ côn, hóc côn trên máy cnc

Dạ em cảm ơn anh Phúc, nếu chạy bằng chương trình "macro" thì viết kiểu như chương trình con ha anh? như thế thì mất thời gian và rắc rối lắm.
Có cách nào chỉ cần viết một lần, khi cần dùng chỉ điền giá trị vào tham số kiểu như G65 P9110 I...D...R...Z...F...C...S...Q...M...
(http://www.meslab.org/mes/threads/3...r-cnc-[MEDIA=youtube]achin-gcode[/MEDIA].html)

TYA

Well-Known Member
Bạn chọn loại dao insert có góc nghiêng bằng với độ dốc của sườn. Phang 3 vòng là xong chứ lâu gì.
Cần thiết mua holder tự design