Laptop dùng inventor và phần mềm 3D

• Thread starter hoangquy_91
  • Ngày mở chủ đề
H

Hà Nguyên

Author
Ðề: Laptop dùng inventor và phần mềm 3D

Vẽ tốt chứ sao không.

Pathétique

Active Member

Mình dùng Latitude, 4 năm mòn mỏi ngày đêm FEA với CAD, 2 OS, vẫn mạnh mẽ và hung hãn để vô tư cùng bạn bè đi khắp nơi.

mình vừa mua 1 em về , cũng là dell giá gần bằng của bạn , nhưng đời cao hơi bạn chút .

dell vostro A5560 , card rời , nói chung ngon bạn ah , giá 15000000 vnd . catia V5 , solidworks2013 , mastercam x5 , corel x5 . mở cùng một phát ,sử dụng thiết kế máy khoảng 200 chi tiết , chạy cực tít , thử máy mình làm như vậy .
http://vozforums.com/showthread.php?p=64955381

chau2707

Active Member

mình vừa mua 1 em về , cũng là dell giá gần bằng của bạn , nhưng đời cao hơi bạn chút .

dell vostro A5560 , card rời , nói chung ngon bạn ah , giá 15000000 vnd . catia V5 , solidworks2013 , mastercam x5 , corel x5 . mở cùng một phát ,sử dụng thiết kế máy khoảng 200 chi tiết , chạy cực tít , thử máy mình làm như vậy .
http://vozforums.com/showthread.php?p=64955381
Con lap Dell Vostro 5560 này chỗ nào cũng ngon ngoài trừ bàn phím hành trình quá ngắn, gõ chán vãi chắc tại vì em nó là ultraboot mỏng lét, bác nên sắm thêm cái bàn phím rời nữa thì trên cả tuyệt vời, nhiệt độ thì hơi bị mát đó.
P/S : con dell của bác sài chíp thuộc đời i5 3xxxM mà phán đời cao hơn i5 4200U. (^_^)
@ Pathétique
: 4 năm trước thì không so được với giờ rồi bác ơi, 4 năm trước chắc cpu thuộc đời core i_xxx
@ Chủ top : con này Dell latitude 3340 này dùng văn phòng thì ngon chứ dùng đồ họa thì vãi cả làng xóm (nói chung tạm ổn nhưng bỏ ra 15tr mà chấp nhận tạm ổn thì .... tự nghĩ nhé, tất nhiên 15tr mà đòi hỏi cao thì hơi quá đáng nhưng có nhiều con ngon hơn giá cũng chỉ có 15tr), bạn nên qua sát kỹ cấu hình của em nó, chip i5 4200U là dòng tiết kiệm điện, khi chạy các tác vụ thường thì nó chạy ở xung 1.6GHz (hơi bị cùi bắp), khi nào bạn cày cái gì đấy nặng thì nó tự turbo boot lên 2.6GHz (đủ xài) và đây là điều mà các bác nên quan tâm nhất "EM NÓ CHỈ CÓ 2 NHÂN", 2 nhân thì sao nghèo quá, cũng không sao vì đồ họa chủ yếu là card màn hình mạnh chứ CPU i3 cũng được. Ram 4GB thì đủ xài rồi (cài win 64bit lên nó ngốn hết 1,5GB khi khởi động rồi, mở Inventor lên thì cũng lên hơn 2.3GB). Cái đáng giá nhất của em nó nằm ở chỗ cái VGA GT740 (bạn đừng quan tâm bộ nhớ VGA bao nhiêu GB vì 1 GB chưa chắc đã yếu hơn 2GB). Bác chủ top nên chuyển hướng tấn công sang các con khác và nên chú ý phía sau tên của CPU là từ gì U (tiết kiệm điện nên chỉ có 2 nhân, thường thấy trên các máy Ultrabook), M ( mobile processor, dòng này có 4 nhân và đã là dĩ vãng vì intel không nâng cấp em nó lên đời core i_4xxxx, nhưng cứ tìm mấy con này mà chiến Catia vs Inventor), Q (quad core : 8 nhân, khe khe cái này thì khỏi nói nó chỉ xuất hiện trên các dòng i7 và giá khá chát). Tóm lại 15 củ của bác chủ top thì nên nghía mấy em Core i5 3xxxM, ram 4GB, Màn hình 15.6", VGB rời (Ati hay Nvidia đều ngon, đừng nghe lời thiên hạ đồn).
P/S : đừng mua HP (vì đa phần là hàng xách tay nên chỉ có cửa hàng bán tụi nó bảo hành chứ hãng HP không bảo hành, còn nếu chính hãng thì giá khá cao mà lỗi cũng nhiều --- tùy dòng, khe khe). Đừng mua ở FPT shop vì bán cái giống gì cũng mắc.
Hết lời !...

chau2707

Active Member

Chíp M giờ thì cũng không khó tìm lắm đâu bạn, ngoài HP Probook, Envy và Dell Vostro thì cũng có các dòng Sony Vaio, chỉ có những dòng đời 2014 bây giờ mới không có thôi, mà nếu có thì toàn thuộc phân khúc cao cấp.

lddung

Chuyên gia cao cấp

Em có thể tham khảo và dùng những máy chuyên CAD/CAM/CAE như thế này nhé. Ở đâu bán mà em thấy hợp lý là được, mẫu máy chỉ mang tính tham khảo. http://laptopleson.com/hp-elitebook-8740w-1014985.html