Lấy Ladder trong máy Fanuc 21M bằng phần mềm Fanuc Ladder 3

• Thread starter Huy91vn
  • Ngày mở chủ đề
H

Huy91vn

Author
Trước tiên em xin gửi lời chào đến các anh, các huynh trên diễn đàn ạ.
Chả là em đang tập lấy Ladder trong máy CNC ra bằng phần mềm Fanuc Ladder 3 để dễ dàng vọc vạch ^^. Nhưng chưa làm được ạ.
Em đã làm các bước như sau mà không được, anh nào có kinh nghiệm chỉ em với :
_ Kết nối máy tính với máy C ( máy tính nhận rồi ạ )
_ Mở phần mềm Fanuc Ladder 3, cài đặt trong mục Communication, Setting Port 3 ( máy tính em nhận Port 3 ), Parity = Even, Stop bit = 2, rồi tiến hành Connect, nhưng máy báo lỗi Connect Failure, Disconnect !. đến bước này em bí quá ạ.

Tiện thể em thử lấy chương trình Ladder bằng phần mềm Cinco ( không biết có được không ạ ), em mở Cimco cài đặt các thông số như trên. Trên chương trình máy CNC em vào System, PMC, I/O, rồi tiến hành Excect. Trong phần Cimco em chọn Recevei. Màn hình máy C nháy chữ Excecuting, nhưng trong Cimco em không thấy hiện các đoạn Code như đang nhận Parameter. Chẳng biết em có làm đúng không, đợi lâu nên em Cancel !

Em đang muốn tìm tòi nâng cao kiến thức ạ, các anh nào biết về phần này chỉ giúp em với, em xin cảm ơn ạ !

H

Huy91vn

Author
Ðề: Lấy Ladder trong máy Fanuc 21M bằng phần mềm Fanuc Ladder 3

em xin Update ạ.<br>tình hình là em lấy được PMC I/O rồi ạ. ở trọng mục Device : Write đó. Em EXEC và Reiceive bằng Cimco thì ra 1 tệp định dạng NC, mã nhị phân ( hay Hexa gì đó ) toàn ABCF0123..... ạ. Giờ em muốn chuyển file đó thành file .LAD trong Panuc Ladder 3 để hiện Ladder thì làm sao nữa ạ.&nbsp;<br>Không có ai giúp em sao :(

H

Huy91vn

Author

vâng cảm ơn anh đã quan tâm ạ. nhưng em chỉ thích sửa chữa thôi ạ :D:D

Chào Huy91.
Trong trang I/O. bạn bấm thêm nút NEXT để tìm trang SPEED, cài đặt thông số của Fanuc Ladder III theo các thông số này, sau đó đổi K17.1=1-> Vào PMC-> I/O-> Chọn Device= Other( Data Kind= Ladder)-> Exec, ngoài PC nhận (sau khi bấm EXEC ở CNC) như thường( Trong Fanuc Ladder III chọn “ Load From PMC).

H

Huy91vn

Author

em cảm ơn anh nhiều ạ.
em thấy dòng Load From PMC chỉ sáng lên khi chọn Newproject, vậy có phải chọn 1 newproject không anh ?
hay là sau khi Exec từ CNC thì dòng đó sẽ tự động sáng lên ạ ?
để mai em thử lại lần nữa, em sẽ post kết quả lên sau ạ ^^

H

Huy91vn

Author

anh ơi em đã thử như anh nói rồi ạ.
nhưng sau khi Exec từ CNC em không thấy dòng Load From PMC sáng lên ạ
em đã thử mở 1 new project, nhưng khi chọn Load From PMC thì có 2 chế độ ( Monitor online và I/O by I/O )
em chọn I/O by I/O thì đến phần cài đặt thông số, mục Port chỉ có 2 Port mặc định là Port 1 và 2, trong khi máy tính của em chỉ nhận Port 3,4,5, đế đây em vẫn chưa hoàn thành xong phần cài đặt nên vẫn chưa nhận được ạ.
mà em có cần phải set PWE = 1 nữa không anh ?

anh ơi em đã thử như anh nói rồi ạ.
nhưng sau khi Exec từ CNC em không thấy dòng Load From PMC sáng lên ạ
em đã thử mở 1 new project, nhưng khi chọn Load From PMC thì có 2 chế độ ( Monitor online và I/O by I/O )
em chọn I/O by I/O thì đến phần cài đặt thông số, mục Port chỉ có 2 Port mặc định là Port 1 và 2, trong khi máy tính của em chỉ nhận Port 3,4,5, đế đây em vẫn chưa hoàn thành xong phần cài đặt nên vẫn chưa nhận được ạ.
mà em có cần phải set PWE = 1 nữa không anh ?
Chào.
Dùng chế độ: " I/O by I/O..." là đúng rồi.
Nếu dùng USB to Serial thì thử dùng cách này: http://plugable.com/2011/07/04/how-...-port-for-a-usb-serial-adapter-on-windows-7/( các Windows khác cũng tương tự) để chuyển cổng COM thành COM1 hoặc COM2.
Thân.

H

Huy91vn

Author

vâng anh. em cũng đã đổi cổng Com thành Com 1 rồi ạ.
em cài đặt cấu hình Port như trong mục Speed. rồi Exec từ CNC ( Device = Others, Write, Ladder ) và thấy dòng Executing Blink rồi ạ. Góc phải bên dưới màn hình là các Code đang chạy. Trong Ladder Fanuc 3 em cài xong rồi ấn Finish, con trỏ hiện vòng tròn xanh đang chạy. Em đã đợi đến khi màn hình CNC hoàn thành Load, nhưng con trỏ trong Fanuc Ladder 3 vẫn quay ( thay vì hiện lên chữ Transfer Ended ). Có lẽ vẫn chưa lấy được PMC rồi ạ.
Em nghĩ vấn đề là phần mềm Fanuc Ladder 3 vẫn chưa conect với PMC.
Còn một vấn đề nữa là khi mở 1 New Project, nó có hỏi " PMC Type ", em chọn đại 1 cái, không biết có phải chọn đúng loại PMC trong máy ko ?
Có lẽ em sẽ thử cái này vậy.
Cảm ơn anh nhiều nhé ^^!

Máy Fanuc 21 thì chọn PMC RA1.

H

Huy91vn

Author

vâng a. lúc mở máy lên e thấy hiện PMC PA.. rồi ạ. e cũng ko nhớ rõ nhưng mấy hôm nay chưa thử được ạ. em sẽ thử cách a chỉ.
Cảm ơn anh nhiều ạ.
Có gì e sẽ post lên Thread này ạ ^^!

K

Kris

Author
Chào anh! Hiện e đang muốn download ladder của fanuc 15M. Em cũng gặp tình trạng như anh. Anh có thể giúp e được k a?

T

Thiều Tuấn Anh

Author
Các bạn dùng Cimco rút chương trình PMC Ladder ra, rồi dùng Fanuc Ladder 3 convert lại dạng Ladder thôi. Sau đó có thể online để kiểm tra I/O.