Layer và Block

Author
Mình có 1 vấn đề thế này mong mọi người giúp đỡ (AutoCad 2010):
- Vì bản vẽ của mình có rất nhiều layer, vì vậy mình muốn chỉ hiện layer mình chọn thôi, còn những layer khác ẩn. Vậy làm thế nào? Có lệnh Layiso nhưng dùng ko được.
- Bản vẽ của mình chia làm 2 vùng trên cùng 1 khung, vậy làm thế nào ẩn 1 vùng để làm việc với vùng còn lại thôi?
- Trong bản vẽ mình có rất nhiều block thì xảy ra trường hợp: 2 block khác nhau cùng chung 1 layer, vì có quá nhiều block nên ko thể thiết lập lại layer đc. Khi sử dụng lệnh Filter thì ko đếm dc số block là do đó. Mình chuyển qua sử dụng lệnh Filter cho tên Blog thì báo lỗi hệ thống. Vậy ngoài lệnh Filter còn lệnh nào để đếm số Block cùng loại trong 1 bản vẽ ko?
Xin cám ơn.

V

vanlam

Ðề: Layer và Block

Có anh nào sử dụng cad nhiều và thành thạo rảnh chút viết qua hướng dẫn về tạo,quản lý,chỉnh sửa,chèn block giúp mọi người trong diễn đàn thì tốt quá.Em tin chắc là nhiều người trong diễn đàn vẫn chưa biết cách sử dụng tiện ích block này.
Em xin cám ơn !!!

Mình có 1 vấn đề thế này mong mọi người giúp đỡ (AutoCad 2010):
- Vì bản vẽ của mình có rất nhiều layer, vì vậy mình muốn chỉ hiện layer mình chọn thôi, còn những layer khác ẩn. Vậy làm thế nào? Có lệnh Layiso nhưng dùng ko được.
- Bản vẽ của mình chia làm 2 vùng trên cùng 1 khung, vậy làm thế nào ẩn 1 vùng để làm việc với vùng còn lại thôi?

Xin cám ơn.
Hi Thái,
Mình không hay dùng Block nên phần đó không rành lắm nên tạm thời bỏ qua để cao thủ khác giúp vậy

Trong layer nếu muốn hiển thị hay không hiển thị nó thì vào trong Layer Properties tắt mở Freeze là ổn

Còn bản vẽ mà chia làm nhiều vùng thì nên dùng Layout khi đó tiện cho việc sắp sếp, Ví dụ như mình có một khung bản vẽ chuẩn muốn tất các bản khác đều dùng khung này thì để bên layout rất tiện, chỉ việc dùng lệnh MV đưa bản vẽ bên Model sang khung và cho bản vẽ vừa với khung rất dễ không phải scale tỷ lệ lên.

Măc định trong Autocad cao hơn Version 2007 trở đi thì lệnh Layiso được đặt ở chế độ Locked Layer Fading , nên lệnh này không có tác dung để ẩn tắt layer như các Version trước.Để chuyển Layiso có tác dụng như những Version trước thì Thái thiết lập lại cài đặt trong Layer Properties Manager như thế này nhé:1:

Gõ La để vào Layer Properties Manager , Click vào Setting :

Mặc định của Isolate Layer Setting là Lock and Fade , Thái chuyển sang chế độ Off như hình là ok.

Hoặc có thể sử dụng cách gõ lệnh : Layiso -> S -> O để chuyển chế độ này.

Lúc này lệnh Layiso sẽ có tác dụng là ẩn tắt layer . Trường hợp cần ẩn nhiều Layer thì nên dung cách này , còn nếu ẩn ít Layer thì sử dụng cách của bác Điều thì tốt hơn:4:

Để đếm số lượng block thì Thái có thể sử dụng lệnh Bcount (với điều kiện Autocad có setup thanh công cụ Express , thường thì từ 2007 trở đi thì thanh này đã đượctích hợp sẳn khi cài đặt) .Khi sử dụng lệnh sẽ liệt kê ra các Block tồn tại trong vùng đã chọn , hoặc all để liệt kê trong toàn bản vẽ.

Hoặc muốn tìm các Block cùng loại (hay những đối tượng khác như Layer , Color , .v.v…) thì có thể click chuột phải lên màn hình và chọn Quick Select , rồi chọn thuộc tính liên quan đến nhưng đối tượng mình muốn tìm , rất tiện cho việc muốn thay đổi thuộc tính của một nhóm đối tượng:1:

Hoặc có thể dùng Autolisp để lập VBA với tác dụng là đếm số Block:1: .có thể tìm kiếm những Autolisp này trên mạng.

Nguyenthanh.