Lệnh G25 trong hệ fanuc

Author
Xin chào các anh chị. Cho e hỏi về ý nghĩa lệnh G25, G26 trong hệ fanuc_ot.
có ví dụ minh họa thì càng tốt.
em cảm ơn ạ!

Ðề: Lệnh G25 trong hệ fanuc

Cái này lạ nghen, chưa nghe đó, hihi, bạn xuất từ phần mềm hay là học lập trình mà lại phát hiện cái lệnh này. Do mình học tài liệu của emco mà cũng hổng nghe cái lệnh này đó. Mà trong phay hay tiện vậy cậu.

Author

cái này của series_OT bạn à.
lệnh này trong lập trình tiện
spindle speed fluctuation detection off: mình dịch là nhận biết độ dạo động của tốc đố trục chính. nhưng lệnh này mình ko biết dùng khi nào.??
Xin hỏi thêm về một số lệnh :
G72-traverse gringding cycle
G73 - traverse direct constant - dememsion grinding cycle
G74 - oscilation gringding cycle
G75 - oscilation direct constant-dimension grinding cycle
Những lệnh chu trình này mình không rõ lắm. Mong a chị và các bạn giúp đỡ

Xin hỏi thêm về một số lệnh :
G72-traverse gringding cycle
G73 - traverse direct constant - dememsion grinding cycle
G74 - oscilation gringding cycle
G75 - oscilation direct constant-dimension grinding cycle
Những lệnh chu trình này mình không rõ lắm. Mong a chị và các bạn giúp đỡ
cái này trong FANUC mình có thể
G72 là tiện tinh sau khi tiện tho bằng G73-74-75
G73 tiện thô có hướng chạy dao dọc theo trục (vuông góc với mặt đầu)
G74 tiện thô có hướng chạy dao vuông góc trục (// mặt đầu)
G75 tiện thô có hướng chạy dao theo biên dạng
có tài liệu tiếng việt nè: http://www.mediafire.com/?2fnx7efemm81kiy

cái này trong FANUC mình có thể
G72 là tiện tinh sau khi tiện tho bằng G73-74-75
G73 tiện thô có hướng chạy dao dọc theo trục (vuông góc với mặt đầu)
G74 tiện thô có hướng chạy dao vuông góc trục (// mặt đầu)
G75 tiện thô có hướng chạy dao theo biên dạng
có tài liệu tiếng việt nè: http://www.mediafire.com/?2fnx7efemm81kiy
bạn xem lại xem có bị nhầm không bạn ? với HĐK Fanuc thì G70 là chu kỳ tiện tinh ,G71 ,G72 là chu kỳ tiện theo biên dạng X,Z. G74 ,G75 là chu kỳ ăn dao thẳng có bẻ gẫ phoi,( cái này mình làm hàng ngày nên mình đảm bảo đúng ).

bạn xem lại xem có bị nhầm không bạn ? với HĐK Fanuc thì G70 là chu kỳ tiện tinh ,G71 ,G72 là chu kỳ tiện theo biên dạng X,Z. G74 ,G75 là chu kỳ ăn dao thẳng có bẻ gẫ phoi,( cái này mình làm hàng ngày nên mình đảm bảo đúng ).
hihi, mình không rỏ chứ mình cũng làm như vậy đâu có sai đâu, hihi. Đây là tài liệu của hãng EMCO đó, còn mấy hãng khác thế nào mình chả biết nhưng đã cùng hệ điều khiển thì phải giống nhau chứ.

ah Mình quên đi mất .:D FANUC dùng 3 nhóm mã G cho điều khiển tiện là các nhóm : A,B,C . trong đó nhóm A là dùng thông dụng phổ biến nhất .(Nhóm C mình đọc đâu đó có nói là dùng phổ biến ở châu Âu thì phải .)
Mình thấy mấy tài liệu hướng dẫn của EMCO thì họ toàn hướng dẫn theo bảng mã C thôi . (các bạn mới học nên lưu ý nhé ).

N

ntdvjc

Xưởng mình có con máy tiện CNC Đài Loan sử dụng Oi-TF. Mình dùng G74 và G75 nó cứ dịch dao có 2mm rồi lặp đi lặp lại 1 chỗ, rõ ràng viết câu lệnh theo sách hướng dẫn đi kèm mà vẫn không thể nào làm được, khoan thì may còn có G83 chứ cắt rãnh toàn phải sài G0 và G1