lệnh ghi tọa độ điểm

• Thread starter sv_ngheo
  • Ngày mở chủ đề
S

sv_ngheo

Author
:20: Bác nào biết cách ghi tọa độ điểm có cả x và y chỉ cho em với!
(hic, không chơi kiểu ghi x xong ghi y như trong thanh công cụ ghi kích thước đâu nhe')

điểm nào trên đâu? làm gì mà khóc toáng lên thế?
Tự nhiên hỏi một câu mà chắc trong diễn đàn ko chỉ mình tôi là không kiểu

S

sv_ngheo

Author
:D. Ghi kính thước trên autocad 2008.
Em hỏi như zay là vì em thấy cánh ghi theo tọa độ điểm có nhiều cái hay hơn so với cách ghi kích thước thông thường. VD trong khuôn ép nhựa thì nếu phải vẽ tấm đỡ hình chữ nhật của dàn đẩy (cái tấm mà nó có nhiều lỗ chi chít ý) thì người ta chỉ cần ghi tọa độ tâm của tấm + tọa độ của các lỗ vừa tiện cho gia công (dĩ nhiên là nếu cho lên máy phay CNC khoan) mà hình lại hok bị dối do có rất nhiều kích thước lỗ.

A

aikon

Author
Với những lệnh không sẵn có thì viết LISP để làm lệnh. Tôi có cái này bạn check thử xem thế nào.
CAD 2004
Bước 1: download cái file này về rồi đổi đuôi thành - try.lsp

Bước 2: mở ACad / Tool / Load application / chọn nút load file trên hộp thoại hiện ra /
chọn cái file vừa down về để load nó / (nếu thấy báo success là được)
Bước 3: Tắt cái hộp thoại đó đi. Rồi từ cửa sổ command của Cad gõ lệnh: sos / enter
chọn điểm bạn muốn lấy tọa độ
chọn điểm (vị trí) bạn muốn tọa độ của nó hiện ra / enter /

Hơi dài dòng bạn chịu khó đọc. Có một diễn đàn rất hay: cadviet.com, ở đó sẽ có các cao thủ về CAD bạn nên sang đó để học những vấn đề tương tự.
Cái chương trình này của tôi làm hơi "xấu xí" một chút nhưng nó chạy được.

have fun!

Last edited by a moderator:
D

dungsgu

Author
Với những lệnh không sẵn có thì viết LISP để làm lệnh. Tôi có cái này bạn check thử xem thế nào.
CAD 2004
Bước 1: download cái file này về - file try.lsp

Bước 2: mở ACad / Tool / Load application / chọn nút load file trên hộp thoại hiện ra /
chọn cái file vừa down về để load nó / (nếu thấy báo success là được)
Bước 3: Tắt cái hộp thoại đó đi. Rồi từ cửa sổ command của Cad gõ lệnh: sos / enter
chọn điểm bạn muốn lấy tọa độ
chọn điểm (vị trí) bạn muốn tọa độ của nó hiện ra / enter /

Hơi dài dòng bạn chịu khó đọc. Có một diễn đàn rất hay: cadviet.com, ở đó sẽ có các cao thủ về CAD bạn nên sang đó để học những vấn đề tương tự.
Cái chương trình trên của tôi tôi tự thấy rất "xấu xí" nhưng nó chạy được. Tôi viết cũng rất thô sơ thôi.

have fun!
Cái link die rùi bạn ơi

Cái này thì nên dùng Mechanical, mình có thể đặt tên cho các lỗ và tạo một bảng gồm các thông tin về các lỗ như tọa độ XY, kích thước lỗ...

bonze

Active Member
Ðề: lệnh ghi tọa độ điểm

Kiểu ghi tọa độ điểm kiểu xy trên bản drawing của inventer chắc là chưa có (mình cũng đan cần công cụ này), nó chỉ có tọa độ lỗ thôi.

Mình hay làm là chuyển sang cad, rồi dùng auto lisp như bạn aikon làm để ghi tọa độ điểm. Tuy cách này ko kế thừa được bản vẽ 2D, nhưng giờ ko còn cách nào khác.