Lỗi khi mô phỏng rơi LSdyna

Author
Chào mọi người!

Em đang thực hiện 1 bài toán mô phỏng rơi - rơi điện thoại- trên LS-dyna.
Mô hình của em chia lưới trong Hypermesh, rồi em xuất vào LS-dyna. Thế nhưng kết quả cho ra lại rất khó hiểu, mô hình của em có vẻ rất kém cứng, mặc dù em đã thiết lập thông số vật liệu đúng - em tham khảo 1 số bài báo trên mạng về vật liệu LEXAN. Và điều kiện biên thì cũng bình thường như các bài droptest thôi.
[/URL][/IMG]
Em có đính kèm mô hình, kết quả, cũng như 1 file text chứa các thông tin liên quan (vật liệu, vận tốc, độ cao rơi, hệ đơn vị....). Các anh giúp em với ạ! Em cảm ơn
https://drive.google.com/file/d/0BwMPIsXJfi8LN1VmRl9QSGZ6Wkk/view

Ðề: Lỗi khi mô phỏng rơi LSdyna

Bạn kiểm tra xem đơn vị có thống nhất không? (Unit consitency)

thanhlh84

Active Member

Hi em. Những câu hỏi của em rất chất và thực tế. Hy vọng em sẽ thành công bài mô phỏng này và chia sẻ với mọi người để cùng học hỏi.
Trong bài toán va chạm vì là short duration nên người ta thường dùng đơn vị milliseconds.
Bạn Satu90 nói cũng có lý đấy.
Em thử khai báo lại vật liệu với bộ unit thường dùng trong va chạm như sau: g, mm, ms, N, MPa.
Mô đun đàn hồi E cũng một phần mang thông tin độ cứng. Của thép E = 2.1e11 Pa hay 210,000 Mpa.
Vat lieu cua em E = 2.1 e9 Pa hay 2100 Mpa <<< 210,000. Anh nghi ngờ là hơi mềm đấy.

Pathétique

Active Member

Vật liệu polymer thì giá trị các thông số vậy là đúng rồi.

Bạn dùng phần tử nào ? Nếu tích phân reduced thì bạn cần đảm bảo hourglass control, còn không thì bạn chuyển qua hẳn phần tử không có reduced để tránh bị nhăn (lưu ý nếu remesh thì phải dùng reduced).

Tiếp theo bạn kiểm tra stability của hệ, và các criteria năng lượng để đảm bảo chạy đúng.

Pathétique

Active Member

*CONTROL_TERMINATION
$# endtim endcyc dtmin endeng endmas
1.0000E-3 0 0.000 0.000 0.000

Line này là bạn nhập termination criterion là gì thế ? Nếu control bằng thời gian thì giá trị là ((2*1000/9810)**0.5) - ((2*999.9/9810)**0.5) = 0.0000226

Author

Hi em. Những câu hỏi của em rất chất và thực tế. Hy vọng em sẽ thành công bài mô phỏng này và chia sẻ với mọi người để cùng học hỏi.
Trong bài toán va chạm vì là short duration nên người ta thường dùng đơn vị milliseconds.
Bạn Satu90 nói cũng có lý đấy.
Em thử khai báo lại vật liệu với bộ unit thường dùng trong va chạm như sau: g, mm, ms, N, MPa.
Mô đun đàn hồi E cũng một phần mang thông tin độ cứng. Của thép E = 2.1e11 Pa hay 210,000 Mpa.
Vat lieu cua em E = 2.1 e9 Pa hay 2100 Mpa <<< 210,000. Anh nghi ngờ là hơi mềm đấy.
Thưa anh, em băn khoăn là hệ đơn vị thì có ảnh hưởng gì đến kết quả ạ? Em khai báo theo hệ consistent unit của LS-dyna, dòng thứ 8 trong bảng sau anh ạ (mm - g - s - e-6N - Pa)
http://www.dynasupport.com/howtos/general/consistent-units

Vật liệu polycacbornat thì e tìm hiểu E = 2.1e9.

Author

*CONTROL_TERMINATION
$# endtim endcyc dtmin endeng endmas
1.0000E-3 0 0.000 0.000 0.000

Line này là bạn nhập termination criterion là gì thế ? Nếu control bằng thời gian thì giá trị là ((2*1000/9810)**0.5) - ((2*999.9/9810)**0.5) = 0.0000226
Thưa anh, dòng này là em đặt thời gian mô phỏng, từ lúc bắt đầu rơi đến khi kết thúc tính toán là 1e-3 giây

Author

Vật liệu polymer thì giá trị các thông số vậy là đúng rồi.

Bạn dùng phần tử nào ? Nếu tích phân reduced thì bạn cần đảm bảo hourglass control, còn không thì bạn chuyển qua hẳn phần tử không có reduced để tránh bị nhăn (lưu ý nếu remesh thì phải dùng reduced).
Tiếp theo bạn kiểm tra stability của hệ, và các criteria năng lượng để đảm bảo chạy đúng.
Em dùng tích phân reduced anh ạ, em có đọc tài liệu LS-dyna và em có thiết lập hourglass control, dạng Flanagan-Belytschko stiffness form

Anh nói rõ hơn về phần stability của hệ, tích phân reduced và hourglass control được không ạ, em cảm ơn anh

Pathétique

Active Member

Thưa anh, dòng này là em đặt thời gian mô phỏng, từ lúc bắt đầu rơi đến khi kết thúc tính toán là 1e-3 giây
Mình tính cho bạn rồi đó, từ 0.1 mm thì còn 0.0000226 giây nữa là vật chạm đất rồi, bạn cho processus chạy trong 0.001s mà với vận tốc ban đầu như vậy thì piece bị biến dạng ở mức như thế, bạn có thể xem lại điều kiện biên để thay đổi.

Hệ đơn vị của bạn như vậy là đúng rồi, mình cũng làm với vật liệu polymer nên giá trị bạn nhập vậy là ổn.

Mình xem trong code của bạn thì có hourglass control rồi, với cả xem qua hình của bạn thì mình nghĩ không phải do hourglass.

Bạn kiểm tra criteria năng lượng xem phù hợp không.

Author

Về vấn đề của bài này, em nghĩ là do em vẽ thiếu các bộ phận khác của điện thoại. Khi các bộ phận này lắp với nhau thì chúng có tác dụng chống đỡ, chống biến dạng cho nhau. Thiếu bộ phận nên nó biến dạng nhiều,, nhìn có vẻ kém cứng.
Mong các anh cho ý kiến ạ!

Pathétique

Active Member

Về vấn đề của bài này, em nghĩ là do em vẽ thiếu các bộ phận khác của điện thoại. Khi các bộ phận này lắp với nhau thì chúng có tác dụng chống đỡ, chống biến dạng cho nhau. Thiếu bộ phận nên nó biến dạng nhiều,, nhìn có vẻ kém cứng.
Mong các anh cho ý kiến ạ!

Bạn cho cái điện thoại nó đặc rồi tính xem thế nào. Nhưng ý mình là sau 1 khoảng thời gian rất ngắn thì điện thoại đã tiếp xúc với đất rồi, bạn dồn nó thêm tới 0.001 s thì dĩ nhiên nó phải biến dạng rất nhiều, bạn xem lại điều kiện biên và criteria về năng lượng xem sao.

Author

Mình tính cho bạn rồi đó, từ 0.1 mm thì còn 0.0000226 giây nữa là vật chạm đất rồi, bạn cho processus chạy trong 0.001s mà với vận tốc ban đầu như vậy thì piece bị biến dạng ở mức như thế, bạn có thể xem lại điều kiện biên để thay đổi.

Hệ đơn vị của bạn như vậy là đúng rồi, mình cũng làm với vật liệu polymer nên giá trị bạn nhập vậy là ổn.

Mình xem trong code của bạn thì có hourglass control rồi, với cả xem qua hình của bạn thì mình nghĩ không phải do hourglass.

Bạn kiểm tra criteria năng lượng xem phù hợp không.

Thưa anh, em cũng biết là sau khoảng thời gian rất ngắn thì điện thoại sẽ chạm đất, nhưng về điều kiện biên thì em chưa biết chỗ nào không ổn. Điều kiện biên thì em chỉ đặt vận tốc đầu và đặt gia tốc trọng trường thôi ạ.

Hjx em là sinh viên, lại lần đầu làm về bài toán này nên em thiếu kinh nghiệm lắm ạ, vấn đề criteria năng lượng anh nói thêm cho em được không ạ? Hoặc anh chỉ cho em tài liệu nào em đọc, em cảm ơn anh!

Pathétique

Active Member

Mình đang chạy xe nên chưa coi lại code của bạn được. Hôm qua mình xem thì khối lượng bạn nhập cũng ổn rồi, nhưng để chắc chắn thì nên kiểm tra criteria về năng lượng.

Criteria năng lượng thì có vài thứ, phụ thuộc vào mô hình, vật liệu, phần tử... Nhưng criterion chung nhất (luôn phải kiểm tra, cái này rất cơ bản và documentation của phần mềm nào cũng nói) là tỷ lệ giữa động năng và nội năng toàn phần của hệ. Bạn đưa về dạng q
để xem mô hình thế nào hãy.

thanhlh84

Active Member

Hi,

Mình không có phần mềm LSDYNA nhưng có thể chạy bằng Radioss (Block140) và cho ra kết quả tương tự. Bạn thảo khảo file sau thiết lập bằng HyperMesh (User Profile = Radioss Block 140). Sau đó chỉ việc thay mesh comp của bạn vào là có thể chạy được.(Chọn lại Gravity node sets)
https://drive.google.com/open?id=0Bzq3__ljdQ2nOC1abUY5UzA1M3M

Sau khi tính toán xong, có thể xem kết quả animation bằng HyperView và đồ thị năng lượng bằng HyperGraph (Đồng bộ 2 cửa số)

Thanks

Author

Hi,

Mình không có phần mềm LSDYNA nhưng có thể chạy bằng Radioss (Block140) và cho ra kết quả tương tự. Bạn thảo khảo file sau thiết lập bằng HyperMesh (User Profile = Radioss Block 140). Sau đó chỉ việc thay mesh comp của bạn vào là có thể chạy được.(Chọn lại Gravity node sets)
https://drive.google.com/open?id=0Bzq3__ljdQ2nOC1abUY5UzA1M3M

Sau khi tính toán xong, có thể xem kết quả animation bằng HyperView và đồ thị năng lượng bằng HyperGraph (Đồng bộ 2 cửa số)

Thanks

Anh ơi em không mở được file anh gửi, của em trong chỗ user profile chỉ có Block 120 @@