Lịch sử ngành CAE

Author
1. Khái niệm:

CAE- Computer-aided engineering là Phần mềm được sử dụng để phân tích mô phỏng ảo trên máy tính. Thuật ngữ bao gồm mô phỏng, xác thực, và tối ưu hóa các sản phẩm và công cụ sản xuất.
Trong tương lai, hệ thống CAE sẽ là những nhà cung cấp thông tin chính để hỗ trợ các nhóm thiết kế trong việc ra quyết định. Computer-aided engineering được sử dụng trong nhiều lĩnh vực như ô tô, hàng không, không gian và các ngành công nghiệp đóng tàu.

2. History of CAE=FEA=FEM (Finite Element Method)

• Từ 1906 ứng dụng chủ yếu lĩnh vực xây dựng ID
  • 1909 giải quyết phần tử hữu hạn nhỏ
  • 1915 khái niệm quan trong FEM
  • 1940 hai nhà khoa học đặc nền tảng toán học đầu tiên cho FEM
  • Thập niên 50 hàng không bắt đầu mô phỏng
  • 1960 Clough đặt tên là Finite elemant method FEM
  • Cuối năm 1960 công nghiệp cơ khí nhận ra giá trị của FEM, rất nhiều phần mềm FEM được ra mắt trên thị trường.
  • 1980 Phát triển đồ họa và tính toán
  • 1990 sự xuất hiện của máy trạm PC mạnh mẽ, chi phí thấp hơn và FEA được áp dụng bởi các ngành công nghiệp quy mô vừa và nhỏ giải quyết bài toán phức tạp => Hypermesh ra đời.
Hy vọng bài viết mang lại nhiều thông tin hữu ích cho bạn đọc trong việc tìm hiểu công nghệ CAE. Mời để lại bình luận những vấn đề liên quan đến công nghệ trên và tham khảo các bài viết khác của kênh.
Bài viết khác:
7 yếu tố quan trọng trong thiết kế xe điện
Phần mềm Simlab có tính năng gì?
Mô phỏng trên trường đa vật lý kết hợp với dữ liệu CAD

Thinksmart Group:
  • Trụ Sở Chính HCM: Số 5, Đường số 4, Khang An, P. Phú Hữu, Khu Công Nghệ Cao, Tp Thủ Đức.
  • Thinksmart Address: Hanoi, Haiphong, Hue, Danang, HCM, Cantho, Vungtau, Japan & US.
  • Tư vấn công nghệ: 0286 2715 968
  • Mail: info@thinksmart.com.vn
  • Web: https://thinksmart.com.vn

Last edited:
Những kiến thức nền tảng mình cần học để có thể học được tốt các phần mềm CAE là gì bạn nhỉ? Mình hiện đang là sinh viên năm 2 đại học.

Bạn chia sẻ một vài hình ảnh sản phẩm mà bên bạn đã mô phỏng được nhé. Mình cũng đang tìm hiểu về mảng CAE này ạ.

Author
Bạn chia sẻ một vài hình ảnh sản phẩm mà bên bạn đã mô phỏng được nhé. Mình cũng đang tìm hiểu về mảng CAE này ạ.
Xuyên suốt các bài viết về CED và các bài viết sắp tới mình có để các hình ảnh minh họa liên quan đến chủ đề này, bạn theo dõi nội dung các bài nhe, cảm ơn bạn.