List bom (bảng kê) các chi tiết

Author
XIN CHÀO MỌI NGƯỜI.
CŨNG KHÁ LÂU RỒI MÌNH MỚI TRỞ LẠI NGÔI NHÀ XƯA (MESLAB)
MÌNH ĐANG CÓ MỘT VẤN ĐỀ CẦN SỰ TƯ VẤN CỦA MỌI NGƯỜI.
TRONG MÔI TRƯỜNG DRAWING SOLID MÌNH MUỐN CHÈN MỘT BẢNG KÊ CÁC CHI TIẾT MÀ MÌNH ĐÃ THIẾT KẾ TRONG MÔI TRƯỜNG ASEMBLY , NHƯNG KHI DÙNG LỆNH INSERT TABLE THÌ NÓ KHÔNG HIỂN THỊ KÍCH THƯỚC DÀI x RỘNG x DÀY CỦA CÁC CHI TIẾT .
CÁC BÁC CÓ CÁCH NÀO CHỈ GIÁO MÌNH VỚI ?
THANKSSSSSSSSS

X

X3VanKhe

Ðề: List bom (bảng kê) các chi tiết

Muốn có bảng kê như của bạn, cần làm 2 việc: Tạo các thuộc tính cho các chi tiết trong assembly và tự tạo một bảng kê mẫu ( template) gồm các thuộc tính như mong muốn. Ví dụ, các trong các part ta thêm các thuộc tính "dài", "rộng", "dày". Và trong bảng kê mẫu có chứa các cột lên kết với thuộc tính "dài", "rộng", "dày".

Author

muốn có bảng kê như của bạn, cần làm 2 việc: Tạo các thuộc tính cho các chi tiết trong assembly và tự tạo một bảng kê mẫu ( template) gồm các thuộc tính như mong muốn. Ví dụ, các trong các part ta thêm các thuộc tính "dài", "rộng", "dày". Và trong bảng kê mẫu có chứa các cột lên kết với thuộc tính "dài", "rộng", "dày".
thanks nhưng bạn có thể hướng dẫn cụ thể hơn được không ?
Mình còn mù mờ quá.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

XIN CHÀO MỌI NGƯỜI.
CŨNG KHÁ LÂU RỒI MÌNH MỚI TRỞ LẠI NGÔI NHÀ XƯA (MESLAB)
MÌNH ĐANG CÓ MỘT VẤN ĐỀ CẦN SỰ TƯ VẤN CỦA MỌI NGƯỜI.
TRONG MÔI TRƯỜNG DRAWING SOLID MÌNH MUỐN CHÈN MỘT BẢNG KÊ CÁC CHI TIẾT MÀ MÌNH ĐÃ THIẾT KẾ TRONG MÔI TRƯỜNG ASEMBLY , NHƯNG KHI DÙNG LỆNH INSERT TABLE THÌ NÓ KHÔNG HIỂN THỊ KÍCH THƯỚC DÀI x RỘNG x DÀY CỦA CÁC CHI TIẾT .
CÁC BÁC CÓ CÁCH NÀO CHỈ GIÁO MÌNH VỚI ?
THANKSSSSSSSSS
Ta có thể tận dụng tính năng thiết kế kết cấu hàn cho việc này.

Trước hết, cậu hãy xây dựng thư viện gỗ tấm với các tiết diện cần thiết, ví dụ 100x20, 150x20 và 200x20. Sau đó, lưu với phần mở rộng *.sldlfp tại thư mục như minh họa dưới:

Để tiện cho việc xây dựng thư viện, cậu có thể mở 1 tập tin của 1 tiết diện có sẵn trong SW (thư mục bên cạnh) rồi sửa lại cho phù hợp, nhớ bổ sung các trung điểm tại các cạnh để dùng làm điểm chèn sau này:

Sau đó, mở 1 Part mới, hãy vẽ đường khung của kết cấu ta cần:

Rồi chèn kết cấu 100x20 vào cạnh khung thứ nhất, lưu ý điểm chèn trên tiết diện là trung điểm cạnh dài:

Tương tự, trên các cạnh khung còn lại, ta chèn các tiết diện khác và cắt các đầu nối chồng lên nhau:

Tiếp theo, tạo bản vẽ và lấy các kích thước rồi chèn bảng Weldment Cut List:

Ta có ngay bảng sau:

Tất nhiên là bảng này vẫn có cột Loại tấm và các thông số quy cách gỗ là phải nạp thủ công. Cậu lưu ý rằng số lượng và số thứ tự, chiều dài và góc cắt vát 2 đầu các tấm gỗ đều được điền tự động (cũng nên chuyển mấy từ tiếng Anh sang tiếng Việt cho tiện).

Hy vọng thủ thuật này tạm đáp ứng được yêu cầu công việc của cậu.

Last edited: