Liệu em có nên tiếp tục với đam mê của mình.

Discussion in 'Tâm sự - Nghề nghiệp' started by mrphucctm2, Aug 28, 2013.

1. mrphucctm2

mrphucctm2 Member

Last edited by a moderator: Aug 28, 2013
    Chào mọi người trong forum. Lời đầu tiên cho mình gửi lời chúc tốt đẹp nhất tời ban điều hành forum và toàn bộ thành viên trong forum.

Hiện nay mình đang suy nghĩ mà khó đưa ra quyết định nhờ mọi người trong forum nhất là những người đi trước đã gặp hoàn cảnh như mình vào cho mình một lời khuyên.

Mình học chế tạo máy tốt nghiệp năm 2010 và đi làm luôn (một công ty nhà nước) và mình làm cho cty tới giờ. Công việc đầu tiên của mình là làm về thiết kế và quản lý sản xuất bên mảng kết cấu và gia công. Sau đó 1 năm công ty mình đầu tư dây chuyền công nghệ đúc mẫu cháy và mình đươc chỉ đạo sang tiếp quản về công nghệ đúc này.

Trong phòng có 1 chú làm về đúc và đã có kinh nghiệm hơn 30 năm nhưng lúc mình tiếp quản thì chú ấy về hưu và toàn bộ công nghệ mình tự học cùng với tài liệu chuyển giao của nhà thầu (Nói thật là nhà thầu làm ăn rất mất trách nhiệm nên công nghệ chuyển dao cũng ko có gì đến nay một số hạng mục trong hợp đồng cũng chưa hoàn thành mà dự án theo kế hoạch hết năm 2011).

Sau khi tiếp xúc với nghề đúc mình thật sự rất yêu nghề này đúng như bác TAMMAC nói ăn cơm trần gian làm việc âm phủ. Mình không có kinh nghiệm nên đã dùng phần mềm để so sánh với kết quả đúc và điều chỉnh công nghệ cho hợp lý. Mình chủ yếu làm việc thiết kế còn về phần nấu luyện thì không tham gia nhiều.

Năm đầu mình không chú trọng tới cuộc sống vì là thanh niên thế nào cũng được, nhưng gần đây nhất là mấy ngày này mình sắp lập gia đình nỗi lo cơm áo trong thời gian tới sẽ rất nhiều. Mình cũng đã tìm công việc mới nhưng vẫn đang lưỡng lự vì mình muốn gắn bó với nghề một nghề mình thích và rất thích thú.

Giờ mình phân vân giữa hai lựa chọn:

1) Theo nghề đúc ( niềm đam mê của mình) với mức lương 4tr/ tháng.

2) Chuyển nghề với mức lương cao hơn sau đó quay lại với đam mê của mình.

P/s: mình không có ý kiếm gì với mức lương cty nhà nước đang trả cho mình vì đó là quy định chung trong khối nhà nước.

2. daubuxu

daubuxu New Member

Ðề: Liệu em có nên tiếp tục với đam mê của mình.

Anh thắc mắc một chút:
    1. Tình hình làm ăn của công ty em ra sao?
    2. Cái "Đam mê" làm em cảm thấy lấn cấn khi lựa chọn nên được hiểu như thế nào?

3. Mesia™

Mesia™ Đại diện Doanh nghiệp

Bạn làm nhà nước, công việc ổn định, tuy thu nhập có phần eo hẹp dù sao thì nó vẫn chắc chắn hơn là chuyển một công việc mới. Mỗi lần chuyển bạn lại mất một khoảng thời gian để thích nghi với môi trường làm việc. Tạo dựng mối quan hệ mới. Gây dựng hình ảnh mới với công ty mới. Mình rất tâm đắc một câu nói " Nghề chọn mình chứ mình không chọn nghề".
    Bạn sắp lập gia đình, với mức lương hiện tại thì chắc chắn là không đủ cho chi tiêu.
    Bạn cần hoạch toán xem mức chi tiêu của 2 vợ chồng trung bình một tháng là bao nhiêu. Lương vợ + chồng là bao nhiêu. Tổng có đủ chi cho tiền nhà + ăn uống 2 vợ chồng, xăng xe, điện thoại, điện nước, hiếu hỉ,.....
    Trước khi bạn đưa ra quyết định, nên hỏi ý kiến của người bạn đời. Bạn sẽ có lời khuyên đúng đắn nhất.
    Chúc bạn có một quyết định đúng đắn

4. mrgiang99

mrgiang99 New Member

Bạn mới ra đi làm được có gần 3 năm... cuộc đời còn nhiều cơn mê!

Và sau cơn mê người ta lại muốn được về nhà ... không luyến tiếc những gì đã theo đuổi bấy lâu...

Với mức lương 4 triệu thì tớ thấy cậu chưa nên lập gia đình...

Sau khi lập gia đình sẽ có nhiều thứ chi phối và chiếm dụng thời gian...

Nếu cậu vẫn yêu nghề thì nên tìm cơ hội học hỏi thêm và khi đủ sức hãy thử thách mình ở một môi trường mới hơn, giá trị sức lao động được đánh giá tốt hơn...

5. mrphucctm2

mrphucctm2 Member

1. Tình hình làm ăn đang gạp khó khăn anh à đó là mặt bằng chung của cả nền kinh tế.
    2. Đam mê của em là em thấy yêu nghề đúc em thấy nó hợp với mình và em cũng không muốn công sức mình tìm hiểu và thời gian làm về đúc bị bỏ dở.

6. mrphucctm2

mrphucctm2 Member

Xin cám ơn về lời khuyên của bạn nếu tính hoạch toán thì lương mình không đủ cho cuộc sống của mình và bạn gái mình lại đang đi xin việc ( Học sư phạm vinh nên cũng rất khó xin), chionhs vì thế mình mới có những suy nghĩ như vậy.

7. mrphucctm2

mrphucctm2 Member

Cám ơn về lời khuyên của a.
    1. E năm nay cũng 28t rồi bọn yêu yêu nhau được 6 năm em nghĩ cũng nên ổn định ít nhất là về mặt gia đình.
    2. EM cũng yêu nghề lắm nhưng vấn đề mưu sinh em nghĩ vẫn quan trọng hơn vì với mức lương như vậy chắc khó lo được cho cuộc sống gia đình.

8. quocthanhheli

quocthanhheli Member

....
    Chẵng biết nói từ đâu, mình đọc bài của bác thì thấy có mình trong đó cách đây 4 năm.

Tất cả tâm huyết của mình, niềm say mê, cầu tiến,..phấn đấu và chứng minh cho mấy ông trùm thấy là mình là người có năng lực, cuối cùng cũng là mức lương, sau 5 năm làm như thế...được lên voi, chức này chức kia, ông vuốt bà khen..nghe mà sướng rùng mình...=> tương lai sáng ngời ngời :))
    nhưng đùng một phát "thèm cưới vợ" =))...thế mới đau...mức lương của mình lúc đó hơn bác nhiều nhưng cũng chẵng tới đâu...thế là cuộc sống thoải mái của thanhheli từ đó bị hẹp lại... bao nhiêu điều cần làm mà ko làm được, muốn học thêm cũng chẵng có thời gian, tối ngày cứ nghĩ đến tiền, tiền , tiền...kiếm nhiều tiền là ok...

Túm lại, là do thanhheli còn trẻ, công việc chưa ổn định mà bày đặt bon chen xã hội đen, thấy người ta có vợ nên nổi máu bắt chước keke ... bây giờ một tháng tiền chi tiêu hai vợ chồng thôi nhé...mỗi tháng chi cứng ngắc 5tr...chưa tính là tui còn đi nhậu lùm xùm đó...rồi chuẩn bị có con nữa,,,rồi tá lã âm binh hột vịt lộn...8-}

Do vậy bạn nên suy nghĩ thêm về việc lập gia đình sớm đi, lương 4 chai thì bó tay đó bạn ơi...mặc dù ông bà ta có nói là " có an cư mới lập nghiệp" nhưng cũng phải tính chứ,,, cưới vợ về mà để vợ khổ cực, rồi mình cũng thế => mệt mỏi cho cả hai..thế là có chèo cho cả làng xem...nếu nhà bạn hổ trợ thì quá khỏe.

@!#%$#^%^&*^$%@~$#$%^#$^!#$% 8-}

9. mr.truong

mr.truong New Member

Em kết nhất câu này của anh Thành :
    " bao nhiêu điều cần làm mà ko làm được, muốn học thêm cũng chẵng có thời gian, tối ngày cứ nghĩ đến....@!#%$#^%^&*^$%@~$#$%^#$^!#$%"
    =))

10. mrphucctm2

mrphucctm2 Member

Vâng. Cám ơn lời khuyên của các anh chị và các bạn. E cũng nhận ra nhiều điều. Có lẽ e sẽ khó khăn trong thời gian tới nhưng cũng như câu mà chữ ký của a nào trong forum ( e ko nhớ lắm) "Lúc khó khăn nhất là lúc ta mạnh mẽ nhất". Cám ơn meslab, không phải chỉ riêng là một "cộng đồng kỹ thuật lớn mạnh bậc nhất Việt Nam" mà Meslab còn là "mái nhà của những người yêu kỹ thuật" một mái nhà mà ta có thể chia sẻ và được chia sẻ.

11. TAMAC

TAMAC New Member

Bạn có may mắn được chạy phần mềm tiên tiến để đánh gía kiểm tra phương án công nghệ (không có nhiều kỹ sư đúc được làm), chắc bạn mới theo nghề này được khoảng hơn 1 năm, theo tôi với sự trợ giúp của máy móc bạn chỉ cần 3 năm là có thể nắm rất tốt cách lập phương án công nghệ đúc, điều này theo tôi là khả năng được đánh giá cao ở các kỹ sư đúc chứ không phải khả năng nấu luyện vì mỗi xưởng đúc thường chỉ nấu ổn định 1, 2 mác vật liệu, tính phối liệu chuẩn, bắn thử trước khi ra lò là OK.

Công nghệ đúc mẫu cháy là một công nghệ tiến tiến, thân thiện, theo các báo cáo khảo sát thì tương lai ngành đúc sẽ chuyển sang dùng nhiều công nghệ này.

Nếu bạn học và làm cả công nghệ chế tạo khuôn mẫu xốp thì nó cũng tương tự khuôn mẫu ngành nhựa, bạn sẽ nâng cao rất nhiều khả năng thiết kế, chế tạo cơ khí...cho mình.

Tóm lại theo tôi bạn nên "nghiến răng" chịu đựng gian khổ, "luyện công" vài năm khi có đủ trình rồi tính tiếp. Nếu bỏ ngang rồi sau này quay lại e hơi khó.
    Thân!

12. mrphucctm2

mrphucctm2 Member

Vâng cám ơn anh TAMAC cho cho em lời khuyên bổ ích.

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Loading...