Lệnh Multi-section solid ( Mong được giúp đỡ )

• Thread starter cnv0810
  • Ngày mở chủ đề

le.son4246

Giải Nhì cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]
Ðề: Lênh
solid ( Mong được giúp đỡ )

Em mới học caita len có vấn đề này mong được mọi người chỉ giáo .
Em không thực hiện được lệnh
solid , em up phần em vẽ lên đây ai có cách nào thì giúp em với . Em cám ơn .
http://www.mediafire.com/file/dwznzmn54zi/
solid.rar
Cậu chụp ảnh và up lên là được rồi fine CATIA của cậu khi down về thì không mở được do bị lỗi
!

C

cnv0810

Author
Ðề: Lênh

Cậu chụp ảnh và up lên là được rồi fine CATIA của cậu khi down về thì không mở được do bị lỗi
!
em up ảnh thì sợ là mọi người không hiểu vấn đề em đang mắc lên em cho cả file catia lên mọi người tải về và thực hiện lệnh đó xem em sai ở đâu .
Em tai về thử rồi mà nó vẫn chạy ngon chứ có lỗi j đâu

H

hoduylinhconan

Author
Ðề: Lệnh

Em mới học caita len có vấn đề này mong được mọi người chỉ giáo .
Em không thực hiện được lệnh
solid , em up phần em vẽ lên đây ai có cách nào thì giúp em với . Em cám ơn .
http://www.mediafire.com/file/dwznzmn54zi/
solid.rar

Đây là một lệnh khá hay và thường dùng trong CATIA đấy,và cũng có nhiều bạn vẫn không thực hiện được lệnh này do chưa hiểu bản chất về nó, bạn tham khảo chi tiết thêm tại http://www..com/forum/viewtopic.php?f=18&t=31

Last edited by a moderator:
N

NGONLUABAC

Author

Lệnh
Solid hay Surface là lệnh chủ đạo trong Catia, các hình dạng 3D phức tạp đều được tạo ra từ lệnh này (tất nhiên là kết hợp với một số lệnh khác và xây dựng thêm dàn Curve) em cứ chụp hình up lên đi không cần Files đâu (anh làm biếng load quá) anh chỉ cần nhìn vào hình là anh biết em bị lỗi gì liền và anh sẽ chỉ em thao tác lệnh này

paven8880

Active Member

LỆNH MULTI SECTIONS SOLID:
Có lẽ đây là lệnh khó làm nhất trong thanh công cụ sketch-based features nhưng thật ra theo tớ thì cũng không khó lắm!
Bạn NGONLUABAC nói là chủ đạo trong MT solid và surface thì e là nói quá!
sử dụng hay không là tuỳ ứng dụng thôi!
Tớ sẽ đưa lên đây những gì tớ biết về lệnh Multi:
Đầu tiên, bạn phải tạo ra các biên dạng kín (sections) trên các sketch khác nhau. Ở dưới tớ tạo trên 2 mặt plane song song.
Ví dụ có 2 biên dạng như hình dưới:

sử dụng lệnh multi:
Ở đây ta cần biết rằng lệnh multi là lệnh tạo khối bằng cách nối các biến dạng kín, có thế cần hoặc ko cần các đường dẫn cắt biên dạng (guide) hay các đường dẫn vuông góc (spline).
Do vậy ta phải quan tâm đến huớng của biên dạng được chọn và điểm bắt đầu của chúng! ĐIỀU NÀY RẤT QUAN TRỌNG!
Chương trình sẽ tạo ra khối bằng cáh nội suy giữa 2 biên dạng, điểm đầu của các biên dạng sẽ nối với nhau và cứ thể tiếp túc với các điểm tiếp theo! sự điều chỉnh các điểm nối tiếp theo sẽ được thiết lập trong thẻ Coupling!
Dứoi đây là hiển thị lệnh Multi

Bạn chọn các biên dạng:
Xem hướng của đối tượng ban đâu, Thay đổi điểm Closing bằng cách chọn vào điểm đã tạo sẵn!
Các đối tượng tiếp theo hướng phải phù hợp với đối tượng ban đầu, bạn có thể thay đổi hướng bằng cách click vào mũi tên!
Các điểm closing bạn cũng chọn tương tự!
Ở thẻ coupling:
Ratio: sẽ nối căn cứ theo tỉ lệ chiều dai giữa các biên dạng, hay sử dụng khi các biên dạng khác nhau về hình dáng.
Tangency: Chỉ sử dụng khi các biên dạng có các vị trí gián đoạn tương ứng giống nhau nếu không sẽ báo lỗi
Tangency then curvature: Nối các biên dạng dựa trên độ cong ở các điểm gián đoạn! Các điểm này khác nhau sẽ báo lỗi!
Vertices: Các biên dạng phải cùng số đỉnh nếu không sẽ có lỗi! Tính năng này sử dụng hay với các biên dạng gãy nhưng có số đỉnh bằng nhau
Ta có thể so sánh giữa Ratio và Vertices:
Ratio: Mặt không đồng nhất!

Vertices: đồng nhất!

Sau khi chọn xong nhấn OK
nếu chọn hướng, điểm closing và thiết lập hợp lí ta đc hình rất “luột”:

Thiết lập Relimitation: Khi đc tích vào sẽ cho ta giới hạn khối là biên dạng đầu (start section), biên dạng cuối (end section) còn không sẽ phát triển thêm theo đường dẫn giống hình dưói:

Có gì cả nhà trao đổi thêm
Thân
Paven8880

H

hutrupho

Author

Bạn Paven chắc bạn chưa vẽ những mẫu có tính chất phức tạp đòi hỏi dựng hình nhiều ?? vì vậy bạn chỉ nói đơn giản vậy thôi
một sản phẩm phức tạp khi vẽ thì lệnh
surface đã chiếm 70% trong vấn đề tạo hình rồi đấy bạn , việc xây dựng các Curve cũng chỉ để dùng lệnh này để tạo surface chính và kết thêm các lệnh khác để hoàn thiện sản phẩm
ứng dụng không hết khả năng của lệnh này thì khó vẽ những mô hình 3D phức tạp làm nền tản cho việc tách khuôn

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Theo mình biết Catia là số một về vẽ với surface, riêng kiểu swept có trên 16 kiểu. Khi vẽ nên chú ý đến tính tangent và smooth. Mình chuyên về Cimatron nhưng tình yêu vẩn dành trọn cho Catia...tất cả những thứ cần thiết cho một kỹ sư CAD/CAM đều có trong đây. Thiết kế ngược và vẽ Free Form tuyệt vời.

paven8880

Active Member

Bạn Paven chắc bạn chưa vẽ những mẫu có tính chất phức tạp đòi hỏi dựng hình nhiều ?? vì vậy bạn chỉ nói đơn giản vậy thôi
một sản phẩm phức tạp khi vẽ thì lệnh [COLOR
surface đã chiếm 70%[/COLOR] trong vấn đề tạo hình rồi đấy bạn , việc xây dựng các Curve cũng chỉ để dùng lệnh này để tạo surface chính và kết thêm các lệnh khác để hoàn thiện sản phẩm
ứng dụng không hết khả năng của lệnh này thì khó vẽ những mô hình 3D phức tạp làm nền tản cho việc tách khuôn
Tất cả những điều bạn nói ở trên chỉ là tương đối! Bạn đưa 1 vài hình lên diễn dàn rồi nói rằng bạn đã trải qua nhiều hình phức tạp sao?
Tớ nói rồi nhiều hay ít là tùy ứng dụng! có nhũng hình cũng phúc tạp mà tớ chả cần multi lần nào (ví dụ như tớ đã vẽ cái rá chẳng hạn!).
Tớ đưa bài này lên không phải bảo đó là 1 chuẩn mà là để mọi người trao đổi! tớ hi vọng sẽ có ngừoi chỉ cho tớ cái tớ sai - Học hỏi thế thôi!
Cám ớn bạn!

M

mrdienk42cdl2

Author

nhân tiện đây e muốn hỏi mọi người về lỗi trên catia với lệnh multi section,trong quá trình e vẽ bị gặp phải lỗi như sau
e mong mọi người chỉ cho e lỗi này.

M

mrdienk42cdl2

Author

thôi chết e up nhưng chưa tải a lên,quá trình up ảnh bị lỗi để e thử lại xem.

M

mrdienk42cdl2

Author

[/IMG]

M

mrdienk42cdl2

Author

[/URL][/IMG]