Lò LF và đúc liên tục CCM dùng Nitơ và Argon làm gì?

• Thread starter roman2601
  • Ngày mở chủ đề
R

roman2601

Author
Chào các bác, em đi làm công ty thép đã được nửa năm,vẫn theo dõi các bài trên forum, nhưng nay chuyển qua làm bên vận hành khí nên mới lập acc hỏi xíu mong các bác đừng trách :D Em làm thì làm được rồi, nhưng em muốn hiểu cái bản chất của nó,chứ ko phải lên vận hành xong rồi về,chả biết khí nó đi đâu về đâu thì chán lắm,em thì chả học chuyên về luyện kim,ở cty các sếp cũng vậy chả biết nên em có vài vấn đề mong được các bác forum giúp đỡ ạ :
- Lò LF và đúc liên tục CCM dùng Nitơ và Argon làm gì?
- Nguyên lý hoạt động của bộ hóa hơi Oxy và bộ hóa hơi Gas, nhất là bộ hóa hơi Oxy,em nghĩ bên trong mấy cái ống đó là rỗng ruột cả thì nó hóa hơi kiểu gì nhỉ? :D
- 1 câu hỏi nhỏ nữa ạ : hiện tượng bể dòng là gì?
Em cảm ơn nhiều ạ.

Ðề: Lò LF và đúc liên tục CCM dùng Nitơ và Argon làm gì?

Cái lò LF được thiết kế như một ống bơ bò để tiết kiệm gạch chịu lửa, tiết kiệm bề mặt tản nhiệt ra môi trường... Nhưng chiều dày lớp thép lỏng lại quá lớn. Nếu bạn cứ dùng hồ quang bình thường có lẽ cả ngày không đủ nhiệt cho một mẻ thép. Bạn có tin không? Nếu không tin bạn hãy cứ tưởng tượng rằng có một ống bơ bò đựng nước, rồi đun một ngon lửa đèn cồn trên mặt của nó thì bao giờ nó mới sôi?

Để khắc phục điều này người ta phải dùng chất khí thổi từ đáy lò sao cho đưa thằng thép lỏng nguội phía dưới lên mà nhận nhiệt và đuổi thằng thép đủ nhiệt phía trên xuỗng dưới nằm chờ đấy.

Cái chất khí đó tốt nhất là khí trơ để nó không làm thay đổi thành phần mác thép không làm hỏng thép.

Bạn có thấy rằng cái lò EAF không có cái vụ thổi đáy này cho nên người ta phải thiết kế như cái chảo để giảm bớt chiều dày thép lỏng đó không. Khi đó người ta phải hy sinh tiêu hao gạch lớn, tiêu hao nhiệt tản cho môi trường lớn hơn để bù lại nâng nhiệt nhanh hơn (thợ giỏi có thể đạt 20 độ/phút).

Nhưng ở một vài lò EAF hiện đại ngày nay người ta đã tính đến việc thổi đáy (mà trước kia Liên xô cũ dùng từ tính để khuấy trộn thép lỏng). Ôi quá tuyệt vời. Mình cũng đang săn lùng kỹ thuật, giá cả của cái thiết bị thổi đáy EAF mà chưa tìm được đây bạn ạ.

Thế còn cái vụ "hóa hoi oxy" thì mình chịu. Bạn đã chuyển sang lĩnh vực khác thì không nên biết bể dòng làm gì khổ lắm không sung sướng gì đâu. Thế còn CCM dùng nito là để làm nguội khi thép quá nóng, để đồng đều các loại, để bảo vệ dòng thép khỏi bị oxy hóa lần 2.

Last edited:
R

roman2601

Author

vâng cảm ơn bác,tại cái tính em ngứa nghề muốn tìm hiểu ấy mà,chứ CCM làm cực lắm,ko ham :D vậy còn bọn CCM nó dùng nitơ làm gì anh nhỉ, có phải làm mát thiết bị ko.
Bộ hóa hơi oxy hay đa số ngta gọi là dàn hóa hơi, theo như em thấy thì nó gồm nhiều ống nhôm đặt song song nằm dọc,search google ra ngay, hi vọng có bác nào biết reply giúp em ợ.

B

Be_tap_boi

Author

Cái dàn hóa hơi giống hệt như cái dàn điều hòa bạn nhé. Chỉ là tăng diện tích tiếp xúc tản nhiệt thôi