Lỗi gia công trên Cimatron

Author
Chào các anh em đã và đang sử dụng Cimatron để lập trình gia công,
Hiện mình đang sử dụng CimatronE11 để lập trình gia công nhưng mình đang gặp phải vấn đề khi sử dụng kiểu chạy dao gia công (surface milling : finish mill by limit angle ) để tạo đường chạy dao gia công những vùng mặt có góc dốc từ 0 đến 60 độ cimatron thường để lại vết cà dao lên bề mặt sản phẩm (như một vết xước theo hướng đường chạy dao ( hướng chạy dao mình chọn parallel), quan sát đường dao trên cimatron rất mượt mà, mà khi chạy thực tế thì trên bề mặt sản phẩm lại bị cà dao xuống như vậy, mình đã thử trên các máy CNC khác nhau (Máy bên mình đều là các máy đời cao Fanuc 31i, Simen 840D)
Mình cũng đã thử với nhiều bộ Post khác nhau đều bị như vậy,
cùng những sản phẩm như vậy mình chạy trên NX và Mastercam thì bề mặt rất đẹp không để lại vết cà dao.
Không biết các anh em đã gặp vấn đề như mình không xin được chỉ giáo. Chân thành cảm ơn.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Ðề: Lỗi gia công trên Cimatron

Hi !

Bạn post hình ảnh sau khi chạy mô phỏng & thực tế lên đây thử xem nhé, nếu có thể post luôn file CAM của Cimatron lên để mọi người có thể xem.

Cimatron rất mạnh về gia công 3D so với NX thì không biết chứ đem Cimatron mà so với MasterCAM về chạy 3D thì Cimatron nó kiện bạn đấy...:))

Author

Hi, chào anh, e đâu giám so sánh về độ mạnh yếu của các phần mềm, chỉ là thực tế chạy sản phẩm nó bị vậy, nên phải dùng cách phân tích loại trừ để tìm nguyên nhân thôi mà, lập trình tính toán đường chạy dao trên Cimatron rất nhanh đặc biệt với những sản phẩm phức tạp. Nay em lại đang nghỉ phép ở nhà. mai qua công ty em gửi bác file CAM.Cảm ơn bác đã quan tâm.

dangsu

Khả năng là bộ post của bạn có vấn đề đấy, bạn đưa bộ post lên đây để mình check cho :)

Author

Hi,Công ty mình chọn Cimatron nó phù hợp với đặc thù sản phẩm của công ty mình thời gian tính toán lập trình nhanh hơn hẳn so với một số phần mềm khác (những phần mềm mà mình đã sử dụng qua thui nhé, ko các cao thủ lại ném đá vỡ đầu.)
Với cả Cimatron được rất nhiều công ty sử dụng mà. đâu thể có vấn đề như bên mình hay gặp được, nên mình muốn tìm nguyên nhân của nó, giúp cho anh em đánh bóng đỡ vất vả ngồi kỵ chảy máu tay.:20:
Bác Ipumpkin cho em xin địa chỉ mail em gửi bác chương trình CAM, bác kiểm tra giùm em với.

Author

Chào anh ipumpkin, mấy hôm nay e bận quá giờ mới gửi trình cho anh kiểm tra giúp. Anh kiểm tra hộ e nhé. Cảm ơn anh. bạn dangsu cho mình xin địa chỉ mail của bạn mình gửi bạn bộ post bên mình đang dùng bạn kiểm tra giúp mình xem có phải vấn đề do post không. cảm ơn bạn

iPumpkin

Hi, đã nhận được file lập trình của bạn tuy nhiên mình không hiểu lắm kiểu chạy dao của bạn nên không thể nói gì nhiều về cách chạy dao.

Thông thường Cimatron chạy 3D rất mượt, đẹp và không bị giật, trường hợp của bạn có thể là ở chổ chọn optimize check surface bạn bỏ chọn cái này đi - mình có kinh nghiệm là khi chọn cái này đôi khi dao nó ăn phạm vào chi tiết.

Trong các tùy chọn chế độ cắt trong phần vertical step bạn có thể chọn một số cách khác ngoài parallel như layers...v.v.

Chúc bạn thành công !

Author

Cảm ơn anh đã phản hồi ý kiến, bên em gia công thì những vùng thành đứng(vertical areas) thì không vấn đề gì, nhưng những vùng mặt thoai thoải (horizontal areas) kể cả những vùng mặt Flat (có góc 0 độ) khi chạy bằng dao Ball (hướng chạy parallel) thường để lại vết cào xước xuống bề mặt đúng theo hướng vết của đường chạy dao. Em thì vấn hướng nghi vấn do post,em cũng đã thử nhiều post khác nhau nhưng đều bị, Anh là người am hiểu về post thử check hộ e xem post bên em dùng có vấn đề gì không. cảm ơn anh đã quan tâm. e sẽ gửi cho anh ngay post bên em đang dùng.

iPumpkin

Hi !

Post của bạn nhìn chung không có vấn đề gì (hay có vấn gì mà mình không biết được :)), chỉ có cái là dùng phiên bản củ GPP1, theo mình thấy nó được viết vào năm 1998, có nghĩa cách đây gần 20 năm hình như cho Cimatron IT.

* DEMO 3 axes Post Processor for FANUC (ONLY MACHINE CENTER)* CIMATRON VER 8.
* Last update : 23-FEB-1998
* CIMATRON VER 11.11
* WRITE : À̱ٸí
* DATE : 2001. 08. 08.
* ORIG. : DASUNG
* UPDATE: 2001. 08. 08.
* USER : ¿À¼º

Cimatron hiện nay đã chuyển sang GPP2 cũng khá lâu. Bạn hãy download về và dùng thử cái post này xem nhé https://www.4shared.com/zip/ac-EjRjF/DEMO_3X-Fanuc.html? , bạn copy nó vào thư mục post2 thay vì post (GPP1)

Thân mến !

lâu quá mới tham gia lại ^_^
vấn đề của bạn là chạy parallel thường để lại vết xướt trên bề mặt 0-20độ đúng không?
bạn chạy đồng hay Inox sẽ thấy rất rõ!
không biết phải mô tả thế nào nữa, nhưng bạn đứng xem nó chạy bạn sẽ tìm ra nguyên nhân, vì bạn lập trình chưa chuẩn lắm, nó đang chạy parallel chỗ A, mà lỡ gặp vật cản , nó sẽ nhảy sang chỗ B.rồi 1 chút khi quay lại chỗ A chạy chạy tiếp , anh ấy sẽ để lại vết xướt .như vậy đó, chịu khó để ý xem nó chạy sẽ thấy. cách khắc phục : lâu quá không xài quên rồi. mò đi, là ra thôi@@

Last edited:
Author

Xin lỗi , nhưng không phải do nhấc dao đâu bạn, kể cả những vị trí không có đảo cản trở, xem chương trình CAM đường dao rất đẹp nhưng vẫn xước như thường. Hai nữa nếu do nhấc dao chuyển vùng gia công mà bị xước như vậy thì cùng gia công bề mặt như vậy Mastercam nhấc dao rất nhiều nhưng bề mặt rất đẹp không hề để lại vết xước.NX Cũng vậy.

Nếu được bạn đưa 2 code lên để mọi người cùng xem. Nhìn code có thể bắt bệnh được mà.

Bên bạn đã khắc phục được vấn đề này chưa? kết quả thế nào thì bạn thông tin cho mọi người tham khảo nhé.

Xin lỗi , nhưng không phải do nhấc dao đâu bạn, kể cả những vị trí không có đảo cản trở, xem chương trình CAM đường dao rất đẹp nhưng vẫn xước như thường. Hai nữa nếu do nhấc dao chuyển vùng gia công mà bị xước như vậy thì cùng gia công bề mặt như vậy Mastercam nhấc dao rất nhiều nhưng bề mặt rất đẹp không hề để lại vết xước.NX Cũng vậy.
Mình Không nói về Mastercam và NX. Test cimatron thôi nhé!
bạn có thử khắc phục vấn đề nhấc dao và xem thử chưa?
Mình thì đã thử rồi, và kết quả là hết không còn đường cà dao. Cái vấn đề này xem mô phỏng không có tác dụng, còn phần mềm khác thì mình không biết. Mình chỉ nói Cimatron thôi nhé. Bạn thử đi rồi hãy kết luận ^_^

Last edited:
Author

Chào bạn Hoangdh,Post anh Phúc cho mình chưa thử được bạn à vì máy bên mình chưa có thời gian rảnh. khi nào chạy thử được mình sẽ thông báo kết quả.