Lỗi khi cài SolidCam

• Thread starter DKS
  • Ngày mở chủ đề
D

DKS

Author
Các anh ơi cho em hỏi,mặc dù em cài solidcam phiên bản 2009 thành công vào soliwork nhưng tại sao khi em vào menu Solidcam chọn open thì nó báo lỗi: can not activate solicam
please verify that the Solidcam hardware key is
connected :43:

D

DKS

Author
Ðề: Solicam

Trời ơi ai chẳng biết chưa đựoc active nhưng acitve thế nao mới đựoc :17:

Ðề: Solicam

active bằng file ****.trong bộ cài,có thể bạn thiếu.
tiện đây mình muốn hỏi lỗi này sửa thế nào vậy các bác(e làm theo đúng hướng dẫn mà không được)
http://up.anhso.net

Last edited:

leviettienCTM

Active Member
Ðề: Lỗi khi cài SolidCam

bản 2009 chưa crach hoàn chỉnh được đâu!use bản 2008 thôi!đã test 100% okey!chạy ngon!

ldl02

Em muốn nghiên cứu Solidcam.
Em mới dowload được solidcam 2010. nhưng chưa biết cài thế nào.
Em cũng không biết cài kết hợp cả solidwork và solidcam như thế nào.
các Bác chỉ cho em với.
Thanks!

Thông thường khi download SolidCam thì bạn sẽ thấy một dòng là hổ trợ cho phiên bản SW nào . Theo mình biết thì SolidCam 2010 hỗ trợ chạy được trên các phiên bản Solidworks 2007 -> 2011 .

Cứ việc cài đặt bình thường rồi chạy SW vào Tool ->
để kích hoạt SolidCam và sử dụng thôi .

Nguyenthanh,

ldl02

Thông thường khi download SolidCam thì bạn sẽ thấy một dòng là hổ trợ cho phiên bản SW nào . Theo mình biết thì SolidCam 2010 hỗ trợ chạy được trên các phiên bản Solidworks 2007 -> 2011 .

Cứ việc cài đặt bình thường rồi chạy SW vào Tool ->
để kích hoạt SolidCam và sử dụng thôi .

Nguyenthanh,

Em Cảm ơn Bác nhiều nhé. Nhưng bác cho em hỏi là: Mình phải cài SW và Solidcam trên cùng một máy tính và cài đặt SW trước rồi mới cài Solidcam ah
Thanks!

Dĩ nhiên . SolidCam được viết dưới dạng một
dành cho Solidworks nên bắt buộc phải cài SW trước mới cài đặt được SolidCam , khi sử dụng thì phải lập trình sản phẩm bằng SolidCam trực tiếp trên môi trường Solidworks . SolidCam cũng có một hộp thoại SolidCam Manager chạy riêng độc lập với Solidworks nhưng .....công dụng chỉ dùng để sửa hoặc thay đổi các thông số đã lập trình cho sản phẩm và Post Code lại mà không cần phải khởi động Solidworks để thay đổi chúng mất thời gian. Ngoài ra hộp thoại ...độc lập này không có chức năng gì khác.

Nguyenthanh,

Last edited:

ldl02

anh nguyenthanh2309 cho e hỏi là: Em đã dowload được solidcam 2010 trên mediafire ( link em lấy từ blog nguyenthanh2309)
Có 6 part nhưng em không biết phải xử lý 6 part này như thế nào cả.
Anh giup e với. thanks!

anh nguyenthanh2309 cho e hỏi là: Em đã dowload được solidcam 2010 trên mediafire ( link em lấy từ blog nguyenthanh2309)
Anh giup e với. thanks!
Khi anh Upload file lên mediafire thì anh thường dùng phần mềm chia nhỏ bộ cài ra với các định dạng file được chia là *.001 , *.002 hoặc *.a , *.b cho tiện upload . Khi download đủ số lượng những file được chia này về máy thì em có thể dùng phần mềm nối file để Join những file chia này lại .

Em có thể vào google tìm kiếm phần mềm nối file FFSJ (Fastest File Splitter and Joiner) để nối các file đó lại.

Nguyenthanh,

Last edited:

Chủ nhật một mình chẳng biết làm gi đem solidcam 2011 32bit cài vào solidworks 2012 của anh nguyenthanh cài chơi.
vào Cr@ck chạy file install, một bảng màu đen chạy ra, để nó chạy xong thì thoát ra chạy file solidcam2010.reg( ? sao lại là 2010 anh nguyenthanh nhỉ ). restart máy. chạy setup solidcam 2011 cứ next là được.
không biết có vi phạm bài viết không. đừng limit nick em

Chủ nhật một mình chẳng biết làm gi đem solidcam 2011 32bit cài vào solidworks 2012 của anh nguyenthanh cài chơi.
vào Cr@ck chạy file install, một bảng màu đen chạy ra, để nó chạy xong thì thoát ra chạy file solidcam2010.reg( ? sao lại là 2010 anh nguyenthanh nhỉ ). restart máy. chạy setup solidcam 2011 cứ next là được.
không biết có vi phạm bài viết không. đừng limit nick em
Chào quynhdk hihi,đổi thành anquynhdk rồi à
mà bạn có cài được chưa vậy ;)),nếu cài được rồi thì thôi,còn chưa cài được thì mới xin thuốc khác chứ :D,nếu chưa có thì buzz mình gửi thuốc qua cho nhé,mình cũng cài và đang sử dụng ngon lành cho Solidwork 1011
Nhưng có điều tránh khi cài Solidcam và Mastercam hay Cimatron gì ấy chả nhớ rõ hình như là mastercam ,có đoạn sau : chỉ cần chạy file Solidcam2011.reg

USB-HASP-Emulator Setup

If you already have got installed and working previous versions of SolidCAM2009-2010 32bit with USB-HASP-Emulator you need to install SolidCAM2011 only.

If you have no got SolidCAM2009-2010 32bit installed and working but you've got USB-HASP-Emulator installed (USB-HASP-Emulator with service vusbbus.sys, mcamvusb.sys or any other service using for dumps Window Registry [HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\NewHasp\Services\Emulator\HASP\Dump\] ) you do not need to install Emulator. Just register the dump (run "solidcam2010.reg") and restart or reinstall your Emulator

If you have no got USB-HASP-Emulator installed you need to install it

Hix sao gắn cho em với QuynhDk vậy. em làm bên thiết kế tủ cho Cty nội thất 190 chuyên dùng solidworks. em cài được rồi, hướng dẫn cho bạn nào chưa cài được thôi. bác Zorro cho em hỏi lập trình solidcam xuất cho máy phay fanuc chạy được không. cả cty em chỉ có 1 cái máy phay fanuc 21iM, chỉ có 1 anh biết chạy. em tính học thêm Mastercam và cimatron vì làm bên khuôn với CNC tư duy hơn nhiều. thiết kế cho nghành tủ chỉ có vài tấm phẳng chán quá. làm CAM gia công tấm thì học vài hôm là biết.
mà hồi nãy em cài mastercam X5 nữa thì đụng hàng với Solidcam thật, nhưng 2 thằng vẫn chạy, chỉ có mastercam báo 1 cái lỗi gì đó nhưng vẫn vào được. bản solidcam 2011 này chạy nhẹ hơn bản 2010 thì phải, load mấy file nặng không bị đứng máy nữa
Tặng anh em 1 bản thiết kế tủ chưa hoàn chỉnh, mới vẽ phác thảo gửi cho khách hàng thôi. bữa nào rãnh xin làm 1 bài viết về ngành tủ. thiết kế trên solid 2012, nhưng bản 2012 này có tí trục trặc là khi thiết kế part từ assembly thì khi mate nó lại không cho ràng buộc, bản 2010 không bị lỗi này.
http://www.mediafire.com/?10f1nulf5ikxagr

Last edited:

Máy phay CNC 21iM, cái này sử dụng hệ điều khiển Fanuc. Tất nhiên các phần mềm Cam hiện nay đều có thể xuất sang các máy gia công được. Nếu bạn biết thêm 1 chút về hậu xử lý của các gói phần mềm Cam thì tuyệt. Hậu xử lý không biết bạn có bao giờ nghe chưa? Nghĩa là thiết lập lại các thông số của máy: bàn máy, trục di chuyển: X,Y,Z,A,B,C; chỉnh sửa các mã G_Code như trong hệ điều khiển Fanuc 21iM chẳng hạn: G54: thiết lập gốc tọa độ chi tiết, bạn cũng có thể sủa chức năng này thành một chức năng khác.-> Cuối cùng của chương trình hậu xử lý này là tương thích với máy gia công hiện có tại phân xưởng. Gia công nếu nói về thao tác nhanh gọn thì Mastercam thì rất nhanh, nó vẽ biên dạng 2D rồi gia công luôn. Các phần mềm khác thì phải vẽ dạng 3D rồi chuyển qua lập trình. Hiện tại mình dùng Solidcam 2011. Dao diện trực quan, dễ sử dụng. Nếu bạn cần biết thêm thông tin, thì có thể tìm vào các bài viết Solidwork+Solicam. Chúc bạn thành công.

"anh nguyenthanh2309 cho e hỏi là: Em đã dowload được solidcam 2010 trên mediafire ( link em lấy từ blog nguyenthanh2309)
Anh giup e với. thanks!"
Chào bạn!
Không biết bạn đã cài solidcam 2010 chưa?
Nhưng theo mình bạn cứ giải nén cả 6part. Rồi cài đặt bình thường, nhưng lưu ý là bạn cài solidwork trước rồi cài solidcam sau. sau khi cài xong bạn khởi động solidwork, chọn tool->
, click vào dòng chữ solidcam. Nếu bạn dùng các phiên bản trước đây như solidcam 2009 trở về trước, bạn muốn nâng cấp phiên bản mới thì bạn hãy gỡ bỏ phần mềm solidcam cũ.Nếu không gỡ bỏ thì rất dễ bị lỗi trong quá trình cài đặt. Chúc bạn thành công.

Last edited by a moderator:

Chào các bác, em đang dùng solidCAM cài trên solidworks 2007. Khi mới cài xong thì dùng thử thấy chạy ổn, nhưng khi em mở một file đã có sẵn thì bị báo lỗi và chương trình tự động tắt và yêu cầu khởi động lại, em đã khới động lại nhưng khi chạy solidCAM thì lại bị báo lỗi, mặc dù solidCAM vẫn khởi động nhưng ngay sau đó đến bước chọn chi tiết thì báo lỗi và chương trình tự động tắt. Em đã thử restart lại máy, khởi động lại nhưng solidCAM vẫn không chạy được tiếp và luôn bị lỗi tương tự. Mong các bác bác chỉ giúp em các khắc phục. Khi bắt đầu khởi động solidworks thì báo lỗi như sau

khởi động solidCAM

Và báo lỗi:

Last edited by a moderator:

@canic có thể giải quyết lổi trên như thế này :

1.Do sự chênh lệch Version đối với các soft hổ trợ chạy SW 2007 và SolidCam 2010 (Version các soft hổ trợ giống như SW 2010) . Lên google search các soft này từ trang chủ Microsoft về cài đặt (nếu vào Add/Remove Programs của Windows thấy chưa được cài đặt) sẽ giải quyết được vấn đề :

-Windows Installer 3.1
-Microsoft Office 2003 Web Component
-Microsoft Visual C++ Redistributable 2003 và 2008 (lổi Runtime Visual thường do thiếu hoặc lổi chú này mà gây ra)
-Microsoft .NET Frameworks 3.5
-Microsoft Visual Studio 2005 Tool for Applications

2. Nếu đã cài đặt đầy đủ mà vẫn không khắc phục được lổi thì là do Data User của SolidCam bị sai đường dẫn. Kích hoạt
SolidCam lên , trong SolidCam Part chọn CAM Setting sẽ xuất hiện hộp thoại SolidCam Setting . Vào User directories , click Browse và chỉ đường dẫn vào đúng tên thư mục mà SolidCam đã được cài đặt trên ổ cứng (bắt buộc thay đổi hai Use directory ở phía trên (liên quan trực tiếp đến khi sử dụng SolidCam là CamPart và Cam Table), còn Thread Excel và iMachining (nếu có sử dụng thì thay đổi , còn giữ nguyên cũng không ảnh hưởng gì).

Nguyenthanh,

Em cảm ơn bác đã giúp đỡ. Em có up ảnh theo hướng dẫn nhưng không hiểu sao khi đưa link vào thì toàn báo lỗi (biểu tượng ảnh bị rách), xem lại bài thì không thấy ảnh đâu cả nên đành phải dùng theo liên kết vậy!!

Chào mọi người, k biết có ai bị như mình k. Mình đã cài SW2010 x64, SC2011 x64. SC chạy được, nhưng chạy 1 lúc là treo, đơ luôn, phải dùng Task Manager tắt SW và SC.