Lỗi khi thực hiện CAE bằng UGS NX6?

Author
Em đang muốn tìm hiểu phần NX NASTRAN của UGS nhưng mà khi em thực hiện Design Simulation bằng UGS thì nó báo lỗi như sau :

============================================================
Information listing created by : admin
Date : 8/22/2008 4:10:48 PM
Current work part : D:\Examples\Impeller_impeller_sim1.sim
Node name : mecongnghe
============================================================

------------------------------------------------------------

Solution Model Setup Check Error Summary

Solver is NX NASTRAN DESIGN

Environment: NX NASTRAN DESIGN - Structural

Solution is Linear Statics - Single Constraint

Mesh-Based Errors Summary
-------------------------

ERROR
No material associated to mesh "3d_mesh(1)".

Total: 1 error and 0 warnings

Material-Based Errors Summary
-----------------------------

Total: 0 errors and 0 warnings

Solution-Based Errors Summary
-----------------------------

Load/BC-Based Errors Summary
----------------------------

NASTRAN Model Setup Check completed

Em không hiểu gì khi nó báo lỗi " No material associated to mesh "3d_mesh(1)". "

Các bác và anh chị đã có kinh nghiệm có thể cho em biết lỗi đó là gì không? Và khắc phục như thế nào ạ? Em rất cám ơn!

T

thanhku05ckt

em cũng gặp tình trạng giống y hệt như bạn mecongnghe và kèm theo thông báo "Nastran ecutable is not at the location specified by the enviroment variable C:\program" khi sử dụng Advanced Simulation của NX5 mặc dù đã làm theo đúng các bước trong Help của UGS,mong các anh chị chỉ giúp,em cảm ơn rất nhiều...

em nghe nói thì phần CAE của UGS nếu là crack thì chưa dc thành công hoàn toàn nên nó báo lỗi là phải.Nếu là phần mềm bản quyền thì em chịu :D

V

Vo HuyThanh

Tức là em đã không gán vật liệu vào. Phần mềm sẽ không biết vật liệu em sử dụng để phân tích là cái gì. Cùng một hình dáng nhưng mà vật liệu khác nhau sẽ cho ra nhiều kết quả khác nhau .

Author
re

Trước hết cháu xin cám ơn bác vo huy thanh. Cháu đã xem lai và đúng là do chưa gán vật liệu vào thật. Trong hướng dẫn nó ko nói rõ rằng là sau khi chọn vật liệu xong phải lựa chọn part và click vào nó để ấn định vật liệu cho chi tiết đó. Do đó cháu chỉ lựa chọn vật liệu mà không làm vậy nên nó đã báo lỗi. Nhưng do phần CAE của phần mềm crack này không đạt yêu cầu nên vẫn không sử dụng được ----> Pótay.com

@thanhku05ckt : bạn gặp lỗi C:\program là do bạn chưa chỉnh lại file ugii_env.dat để sử dụng nx_nastran 5.0 . Bạn chỉnh xong thì bạn còn phải edit lại custom deafaut sao cho location trỏ tới file nastran.exe . Khi solve thì bạn cần bỏ đánh dấu lựa chọn mặc định của chương trình nữa. Bạn chỉnh lại là nastran hoạt động được ngay mà. Nhưng mình cũng không hiểu nổi là sau khi nastran chạy rồi mà vẫn không cho ra kết quả. Không có kết quả sau khi phân tích. Mình cũng đang cố gắng tìm hiểu nguyên nhân.

B
Tôi đang sử dụng NX6 không biết anh em nào biết về phân khuôn trong phần này chỉ giúp dùm ôi với. Không biết phần Moldbase có giống với EMX trong Pro không ?

T

thanhku05ckt

Mong bạn Mecongnghe có thể nói chi tiết hơn về cách sửa file ugii_env.dat va custom default(tìm nó ở đâu và chỉnh thế nào) giúp mình được không,bạn nói chung quá mình làm hoài mà không được,cám ơn bạn nhìu...

Author
re

@thanhku05ckt
Bạn làm theo hướng dẫn sau nhé:
1. vào start \ run gõ : %UGII_ROOT_DIR%
2. tìm file : ugii_env.dat , click vào đó open with và lựa chọn mở bằng notepad
3. nhấn ctrl + f tìm :
+ UGII_NX_NASTRAN=C:\Program Files\UGSPLM\NXNastran\4.1\bin\nastran.exe
thay thế bằng :
UGII_NX_NASTRAN=C:\Program Files\UGS\NXNastran\5.0\bin\nastran.exe

+ UGII_NX_NASTRAN_VERSION=4.1

thay thế bằng UGII_NX_NASTRAN_VERSION=5.0

4. Đóng nó lại với sự đồng ý thay đổi

5. Tiếp theo cho chạy NX5 và làm theo hướng dẫn này nhé:

vào File \ Utilities \ Customer Defaults
Ở cái bảng hiện ra đó kéo thanh trượt xuống vào Simulation\ NASTRAN
Bảng bên cạnh đó có hai mục là : Solution và Solver Parameters
Lựa chọn mục Solver Parameters , nhìn xuống ngay dưới đó là mục : NX NASTRAN Solver Location và NX NASTRAN Solver Version . Bạn bỏ hai dấu kiểm ở đó đi
Tiếp tục ở NX NASTRAN Executable phần Windows bạn Browse đến file : nastran.exe
( Nếu bạn cài đặt mặc định thì paste như tôi đây: C:\Program Files\UGS\NXNastran\5.0\bin\nastran.exe )
còn ở NX NASTRAN Version thì sửa thành 5.0
Sau đó restart NX5 và làm việc là OK
CÒn với NX6 thì tui chưa thử. Bạn có thể áp dụng cách tương tự như thế này

Chúc bạn thành công nhé!

NX6 khi thực hiện CAE thì lỗi ko có results thật nhưng NX5 lại được :p mình mới thử rồi, chạy ngon lành. Hôm trước ko biết có mấy cái thông báo gì về cái bản date check path gì đó nhưng thấy chạy được là lại thấy thích rồi hì hì.