Lỗi kích thước trong layout

• Thread starter minhpt
  • Ngày mở chủ đề
M

minhpt

Author
Trong layout khi em tắt lớp kích thước trong 1 khung nhìn thì ở khung nhìn khác cũng mất.
Lớp Dim 2 màu xanh đậm nếu tắt đi sẽ mất ở cả khung nhìn còn lại.

Đây là file cad gốc http://mega.1280.com/file/H73NMHTB/
Các bác chỉ dùm với! Thanks!

Last edited by a moderator:
chắc là bác chiếu từ vật thể 3D ra 2D à?
Nếu chiếu thế thì bác phải đóng băng ở các khung nhìn khác rồi mới chỉnh sửa lại ở khung nhìn nào mình cần

M

minhpt

Author
@MT
File cad này đúng là mình save as từ bản vẽ 2D trong solid. Mình cũng thử đóng băng khung nhìn rồi nhưng vẫn không được. Bạn có nói cụ thể hơn một chút được không?

M

minhpt

Author
Cảm ơn bác hôm trước em đọc bài viết đó rồi nhưng không làm được. Nhưng hôm nay em làm được rồi :3:.
Nhưng đoạn update kích thước vẫn không ổn. Em đã chọn

Sau đó chọn khung nhìn rồi Update nhưng vẫn không được.
Thêm nữa khi kích đúp vào khung nhìn thì nó toàn hiện ra màn hình đen như trong Model. Em toàn phải dùng lệnh MS thì nét bao khung nhìn mới được tô đậm.
Bác xem giúp nhé!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Em đã chọn Sau đó chọn khung nhìn rồi Update nhưng vẫn không được.
Thêm nữa khi kích đúp vào khung nhìn thì nó toàn hiện ra màn hình đen như trong Model. Em toàn phải dùng lệnh MS thì nét bao khung nhìn mới được tô đậm.
Bác xem giúp nhé!
Chưa thực sự hiểu vấn đề của cậu! Cậu
bên trong cổng nhìn để kích hoạt nó, sau đó dùng lệnh Update, chọn toàn bộ các kích thước trong cổng nhìn này rồi Enter là xong. Tóm lại, cậu cứ làm đúng như bài tham khảo là OK ngay.

Cậu thử với PC khác xem có giống như PC của cậu không, có thể hệ thống của cậu có vấn đề.

S

slab

Author
Cảm ơn bác hôm trước em đọc bài viết đó rồi nhưng không làm được. Nhưng hôm nay em làm được rồi :3:.
Nhưng đoạn update kích thước vẫn không ổn. Em đã chọn

Sau đó chọn khung nhìn rồi Update nhưng vẫn không được.
Bác xem giúp nhé!
1. bạn đúp vào khung nhìn tất nhiên là hiện ra toàn màn hình model rồi; đó là lệnh vpmax. Còn bạn đúp vào bên trong khung nhìn thì mới đúng là lệnh mspace
2. Việc update kích thước thì bạn chọn khung nhìn (click) thì update ko được là đúng rồi. Sau khi mspace khung nhìn rồi thì chọn công cụ dimention update update thoải mái

M

minhpt

Author
Hì hì, đúng là trước mình toàn kích đúp vào khung nhìn nên không được.
Nhưng vấn đề update kích thước mình vẫn không làm được. Không biết hệ thống có lỗi không. Bác nào xem giúp file cad. Hay trong dimention style em đặt có chỗ nào đó không ổn.

S

slab

Author
Đã coi file cad cua bạn:
- Muốn đóng băng 1 layer trong khung nhìn thì nhìn hình sau( đóng băng chứ kô phải tắt layer đó đi)

- file Bvẽ của bạn dim style ISO25 đang là dim hiện hành. Modify dim này. trong phần fit sữa

Phần text sữa như sau: (height trong textstyle để là 0.000 còn ở ngoài vẫn để 2.5)

-> kết quả:

GOOD LUCK!

M

minhpt

Author
Mình vẫn không update được. Chắc tại Cad của mình có vấn đề. Cảm ơn Slab nhiều!

G

gadan

Author
Ðề: Lỗi kích thước trong layout

1. bạn đúp vào khung nhìn tất nhiên là hiện ra toàn màn hình model rồi; đó là lệnh vpmax. Còn bạn đúp vào bên trong khung nhìn thì mới đúng là lệnh mspace
2. Việc update kích thước thì bạn chọn khung nhìn (click) thì update ko được là đúng rồi. Sau khi mspace khung nhìn rồi thì chọn công cụ dimention update update thoải mái
Các anh có thể giải thích rõ hơn về cái update kích thước không? Mục đích của nó là để làm gì vậy?
Trong phần Fit có hai cái:
use overall scale of:
và Scale dimensions to layout
hai cái này có ý nghĩa như thế nào vậy, khác nhau ở chỗ nào?
Thank you!

Trong layout khi em tắt lớp kích thước trong 1 khung nhìn thì ở khung nhìn khác cũng mất.
Lớp Dim 2 màu xanh đậm nếu tắt đi sẽ mất ở cả khung nhìn còn lại.

Đây là file cad gốc http://mega.1280.com/file/H73NMHTB/
Các bác chỉ dùm với! Thanks!
Mình đã cố gắng load file của bạn về xem thử nhưng ko được.Có một cách giải quyết dứt điểm vấn đề của bạn là hình vẽ để trong model còn phần ghi chú(dim,text,leader,multileader) thì quăng nó vô layout.Khi đó chỉ cần tạo một dimstyle duy nhất cho bản vẽ nên đỡ mệt xác vì phải quản lý dim và bản vẽ in ra rất đẹp.Nếu sợ nhầm lẫn trong quá trình vẽ, bạn có thể dim trong model.Nhưng nhớ tạo cho chúng 1 layer riêng, khi in thì tắt layer này đi.
Khi dim trong layout, nếu bạn zoom khung nhìn thì sẽ xảy ra tình trạng "dim một nơi, hình mội ngả".Đó chính là lúc bạn cần sử dụng đếnh chức năng update dimention!
Chúc thành công

G

gadan

Author

Các bác cho em hỏi: Khi vào layout thì làm thế nào để không hiện ra đường nét đút. Đường nét đứt đó có phải là mép giấy không, vì khi em chọn khổ A1: 841-594mm và vẽ hình chữ nhật có điểm đầu là (20;5) và điểm cuối là (840.5;593.5) thì thấy hình chữ nhật đó nằm ra ngoài đường viền ???
Nếu nó là mép giấy thì tại sao hình chữ nhật của em lại nằm ngoài mép giấy hả bác?
Thks

Chào các bạn !
+) Việc kích hoạt các cổng nhìn trong môi trường layout là double click vào cổng nhìn đó. Nhưng em làm mãi không được! :( .( em đang dùng autocad 2009). Thứ nữa là em hỏi : sau khi em tạo hình trích trong layout thì cổng nhìn của hình trích đó là đối tượng độc lập với cổng nhìn chính ? ( Hay như bác DCL nói : Layout như một tờ giấy bị đục lỗ...., vậy cái hình trích là cái lỗ tiếp theo ?)
+) Trong lệnh tạo cổng nhìn cho hình trích: mv /enter/ o/enter.. thì biến "o" có nghĩa là gì ?
Cảm ơn các ban!