Lỗi máy CNC   Fanuc oi-mc

Author
Máy tui đang thực hiện lệnh thay dao khi tay gấp dao vừa kẹp dao chưa đưa dao ra khổi ổ dao thì bị mất điện (do điện lực cúp ) giờ tay gấp dao dính ở đó luôn giờ làm thế nào mọi người 

Ðề: Lỗi máy CNC   Fanuc oi-mc

Bạn cho một mớ hình lên, mọi người cùng xem thì mới giải giùm được, chứ mỗi máy mỗi khác không thể dùng cách của máy này chỉ cho máy kia được.

Lỗi này có phải lỗi máy đâu bác, chỉ là lỗi bình thường thôi. Hiện trạng là tay gắp dao dang bị kẹt. Như máy em làm thì việc đầu tiên là bác phải đưa máy về chế độ bảo trì (maintenance). Trong đó thực hiện đưa tay kẹp đi hết hành trình( vì thường là nó chưa đi hết hành trình) Sau đó xem trục chính đã kẹp dao chưa. Nếu kẹp rồi thì nhả ra sau đó đưa trục Z lên là Ok.

Last edited:

Đó, đã nói rằng máy này khác máy kia mà.
Có rất nhiều máy khi mở máy lên thì nó bắt phải chạy về Home rồi mới cho phép tât cả những thao tác khác, kể cả chạy tay động(Jog), mà trong trường hợp này thì không thể chạy về Home, vì vậy là kẹt cứng. Trong lúc này chỉ có thể quay hay bấm bằng tay để thực hiện một số thao tác nào đó nhằm đưa máy trở về trạng thái bình thường, nhưng các thao tác này lại hoàn toàn khác nhau cho mỗi loại máy tùy thuộc vào nhà sản xuất, nên muốn giải bài toán này rất cần đề bài đầy đủ. Máy của tnutman thì có chế độ Mainternance, nhưng có rất nhiều máy không có chế độ này đâu, nếu hướng dẫn như vậy là các bạn kia bí ngay.
P/s: Mình cũng đã nhiều lần hướng dẫn một số anh em trong diễn đàn mình thực hiện việc sửa lỗi này trên máy, mỗi lần mỗi khác, có những lúc có máy phải nằm chết chừng 30 ngày mới chạy lại được. Nhưng nếu biết rồi thì chỉ khoảng 15' sau là lỗi đã được khắc phục.

Last edited:

Tìm sau lưng mày ( gọi là cái gì nhỉ) phần đầu khí vào máy./. Tìm đến một nút nhỏ nhỏ xanh lá cây or màu cam bấm nút đó kêu một người dữ đầu BT mang dao là ok :D

Author

Máy tui có tên là TongTai do taiwan sản xuất, càng gấp dao xoay tới xoay lui là do motor chứ ko dùng khí nén, theo tui biết thì nó có mấy dòng lệnh M gì đó để thay dao ( đương nhiên ko tính M06 trong đó rồi, M06 là làm cả chu trình thay dao, ý tui là mấy dòng M làm từng công đoạn một của quá trình thay dao) tui bí quá ko biết sao đành tắt máy rồi dùng tay xoay càng dao lại ấy thế mà ok nhưng mà thủ công quá hì.......

K

KHANH THUY

mình đang làm phay CNC tại ĐÀI LOAN,cậu cho tớ hình ảnh của máy đi nhé,tớ giúp cậu.lỗi này giống như là khi đang thay dao mà cậu nhấn nút reset đúng không?mỗi máy có một cách sửa khác nhau cậu cứ gửi ảnh máy nên,tớ giúp không giúp được tớ hỏi kĩ sư ĐÀI LOAN cho nhé?oki?hjhj