Lỗi máy phay HITACHI SEIKI SEICOS

Author
Xin chào tất cả thành viên của diễn đàn ! cho mình hỏi có bác nào biết cách khắc phục hiện tượng mà mình đang gặp phải thế này không ? hiện là mình đang xài con máy phay cnc hitachi seiki seicos đang chạy hết chương trình bình thường không báo lỗi gì hết , nhưng khi chạy lại tiếp một chương trình khác thì nó không tự kết thúc lệnh được , chỉ chạy đúng một câu rồi dừng lại ko báo lỗi gì hết , tôi cũng đã kiểm ra rất kỹ dầu nhớt đều ok hết ! VD :tôi đánh lệnh M03 muốn kết thúc lệnh thì phải "reset" đánh lệnh M05 nó mới thực thi được (MDI)! có bác nào biết cách khắc phục xin giúp mình với ! cảm ơn nhiều !

D

dinhanh

Ðề: Lỗi máy phay HITACHI SEIKI SEICOS

Bạn thử lệnh trong MDI à . Bạn thử trong MDI trục X , Y , Z di chuyển có được ko? Hay chỉ bị lệnh tốc độ motor thôi.Nếu chỉ bị lỗi với M03 ỏ M04 thì hãy pm

Author

Tôi thử tất cả lệnh G code va M code ! tất cả đều hoặt động tốt , ! cám ơn dinhanh !

D

dinhanh

Bạn có thể nói rõ hơn không .Vd bạn chạy chương trình như thế nào ? Bạn đổ DNC hay là chạy trực tiếp từ máy tính ? Máy của bạn chạy hệ điều hành nào ? Có chỉnh sữa Parameter ko? Bộ nhớ trong máy có còn đủ ko? Bạn kiểm tra dùm mình , mình sẽ tư vấn cho bạn ? Mà bạn ở đâu?

Author

Cám ơn bạn rất nhiều ! mình đã chạy thử cả 2 chế độ dnc va mdi nua ! noi chung nếu viết một câu lệnh thì nó chạy ok ! nhưng nếu chạy từ 2 câu lênh trở lên thì không dc ! vd :câu lệnh đầu là !G17 G21 ... ; câu thứ 2 G54 G90 X0.Y0. ; nó chỉ chạy hết câu thứ 1 la đứng hà ! muốn chạy câu thứ 2 thì phải reset chuyển dấu nháy xuống nó mới chạy , nhưng cũng chỉ chạy đúng 1 câu lệnh là dừng lại !

D

dinhanh

Như vậy có 2 trường hợp xảy ra 1 là bạn nhấn singe block hai là 1 param về singe block bị nhảy .Bạn kiểm tra công tắc singe block đi vào DGN kiểm tra nhe bạn.Chúc bạn thành công

Author

nếu bị singe block thì khi nó dừng mình bấm star thi nó sẽ chạy câu kế tiếp còn trường hợp của mình là nó chỉ thực thi một lệnh hoài mà không tự kết thúc lệnh đó để thực thi câu lệnh kế tiếp mà bạn !

D

dinhanh

như vậy thì câu lệnh của bạn máy chưa kết thúc nên không thể thực hiện câu lệnh tiếp theo đc.Bạn thử xóa 1chương trình bất kỳ trong máy rồi chạy lại ct bạn vừa cài coi thế nào.

Author

Tôi đã làm thử nhiều cách và cuối cùng tôi phát hiện nó không chạy được G0 còn G01 thì chạy ok ! hễ gặp G00 là nó đứng ngay ! tôi đổi tất cả G00 thành G01 thì chạy ngon lành ! ai biết lỗi này xin chỉ giúp ! cảm ơn nhiều !

Last edited:
T

tuanbui

máy bạn dùng hdh bao nhiêu nếu 6m có thể bị hư card I/O

Author

Máy mình hdh seicos control chứ không phải fanuc !

B

bumpdt

Hi All
Bên cty mình mới mua con Hitachi seiki VK 45 MIII,lúc đầu chạy ok,giờ tự nhiên bật khởi động lên thì nó báo lỗi 948....(tiếng Nhật) sau đó chuyển sang PC....
Anh em nào biết thì chỉ giúp mình với nhe.
Email:bumpdt@gmail.com
Thanks all.

Chào hiep83 bạn giải thíc rõ một chút đi: cụ thể khi bạn chạy CTrình thì nó chạy xong câu lệnh thì không thực hiện tiếp câu lện tiếp theo nếu như vậy thì cần kiểm tra lại chạy Single Block đó